PDA

View Full Version : Sản phẩm đầu tay - RC BOAT mini

congnguyen
11-03-2012, 03:16 PM
gia nhập môn RC ko lâu,nhưng rất muốn chia sẽ kinh nghiệm về việc tự ráp và chế cho mình 1 con xe hay 1 chiếc cano,thấy các newbie khác cứ đặt câu hỏi làm sao,tại sao,giúp với,nay góp 1 bài viết mong giúp ít nhiều gì cho các bạn cũng như các bro tham khảo và cho ý kiến
con nó làm = thiếc mỏng,chạy motor brushed 320 mm , ESC Lansu HBX 100A , servo 2kg , tx rx HoBao
sau đây là hình em nó :
tốc độ em nó đủ làm mình ngạc nhiên với sản phẩm đầu tay như vậy

nguyenvanluc
11-03-2012, 07:39 PM
Ồ nhìn cái đuôi nó lướt chắc tầm 35km\h là ít

congnguyen
11-03-2012, 08:27 PM
Ồ nhìn cái đuôi nó lướt chắc tầm 35km\h là ít

hihi,chắc cũng cỡ đó vì thấy trong mấy shop bán cano mô hình chạy motor này ghi là 30 km/h mà con này thì nhỏ và nhẹ hơn nên =>>....................:haha:

ROID
11-03-2012, 08:32 PM
Mình thì cứ metal là khoái. Vậy nó mới thật ở phần vật liệu.

congnguyen
11-03-2012, 08:36 PM
Mình thì cứ metal là khoái. Vậy nó mới thật ở phần vật liệu.

metal là gì anh ? có phải vật liệu làm thuyền nhìn giống thật ko anh ?

ROID
11-03-2012, 08:50 PM
Là kim loại đó. :D Vật liệu làm thuyền bằng tôn mình rất khoái.

congnguyen
11-03-2012, 09:16 PM
Là kim loại đó. :D Vật liệu làm thuyền bằng tôn mình rất khoái.

haha đúng rồi giống thật nhìn đẹp hơn nhìn,nhất là đó là sản phẩm của mình nữa

phithang89
11-03-2012, 09:54 PM
Trục mềm với cái chân vịt bác mua ở đâu vậy? chỉ em với. giá cả lun nha bác. thank! :haha:

hieu0103
11-03-2012, 09:59 PM
sáng tạo quá , con này mà brushless thì phê như con tê tê

chicken_nhí
11-03-2012, 10:03 PM
tôn loại này anh cắt ở đâu vậy ạ :hehe:

congnguyen
11-03-2012, 10:17 PM
Trục mềm với cái chân vịt bác mua ở đâu vậy? chỉ em với. giá cả lun nha bác. thank! :haha:

cái chân vịt là do của thằng bạn nó mua chiếc cano toy được tặng thêm 2 cái sơ cua,nó cho mình,trục của mình là trục cứng láp là căm xe đạp ấy

congnguyen
11-03-2012, 10:19 PM
sáng tạo quá , con này mà brushless thì phê như con tê tê

thank,brushless cũng được thôi nhưng ko đủ tiền chơi vì còn là học sinh,và cái láp ko chịu nỗi lực xoắn của brushless đâu,muốn thì phải đầu tư cái trục mềm

congnguyen
11-03-2012, 10:21 PM
tôn loại này anh cắt ở đâu vậy ạ :hehe:

tôn này là loại tôn mỏng hôm bữa sửa nhà còn dư,mấy loại này ra kiếm mua dễ mà ta

tungevn
11-03-2012, 11:08 PM
Bác có biết cái nút gạt màu trắng nhỏ xíu ở bên hông con esc lansu để làm gì không?

congnguyen
12-03-2012, 08:44 AM
Bác có biết cái nút gạt màu trắng nhỏ xíu ở bên hông con esc lansu để làm gì không?

chưa gạt thử mà cũng ko biết chức năng là gì,có ng` nói gạt mà ko thấy thay đổi gì cả,mà chưa dám thử,có thể là công tắc để đóng ngắt nguồn nếu muốn chế độ thêm quạt tạn nhiệt

heliosinlove
12-03-2012, 09:19 PM
Mình cũng đang làm 1 con thuyền, về thân thuyền thì mình làm dc 90% rùi, bạn cho mình hỏi làm trục motor như thế nào, vật liệu kiếm ở đâu, làm sao để trục kín k bị thấm nước, ráp chân vịt nữa, mình nghĩ tới phần này là bí à, mong bạn giúp đỡ :):them:

congnguyen
12-03-2012, 09:44 PM
Mình cũng đang làm 1 con thuyền, về thân thuyền thì mình làm dc 90% rùi, bạn cho mình hỏi làm trục motor như thế nào, vật liệu kiếm ở đâu, làm sao để trục kín k bị thấm nước, ráp chân vịt nữa, mình nghĩ tới phần này là bí à, mong bạn giúp đỡ :):them:

bạn định làm từ a đến z ah,bạn đã có chân vịt chưa,nếu có rồi thì mới tính đến chuyện bắt cái gì vào chân vịt để làm láp chuyển động,chân vịt của mình của cano toy nên mình dùng căm xe đạp,nếu bạn đầu tư vào con thuyền để chạy tốc độ hoặc chuyên nghiệp tí thì ra các shop RC mua cáp mềm và ống nhựa,chân vịt nhưa ,tổng cộng chừng 250k (láp chừng 150k 180k , chân vịt nhựa 70k , 80k gì đó )
bạn cứ tính toán và nghĩ thêm ý tưởng,có gì cứ đặt câu hỏi,mình sẵn sàng chia sẽ trong tầm hiểu biết và kinh nghiệm của mình :haha:

caosychung
12-03-2012, 09:58 PM
em thích cái thuyền của anh rồi đó.!!

congnguyen
12-03-2012, 10:06 PM
em thích cái thuyền của anh rồi đó.!!

thank,mà bạn thích ở điểm nào

chicken_nhí
12-03-2012, 10:21 PM
bác nói rõ cái trục cho em hiểu với . em chưa hiểu loại này lấy ở xe đạp từ bộ phận nào :vomet:
e cũng đang thi công 1 chiếc tàu . mới hoàn thiện bộ khung bác ạ :love:

chicken_nhí
12-03-2012, 10:23 PM
e k biết cái bộ phận lái gọi là gì nên e gọi là lưỡi lái có phải bác cũng ép miếng tôn lại k ạ :haha:

congnguyen
12-03-2012, 10:29 PM
e k biết cái bộ phận lái gọi là gì nên e gọi là lưỡi lái có phải bác cũng ép miếng tôn lại k ạ :haha:

cái đó ng` ta gọi là bánh lái,cái đó mình ép loại tôn đày hơn vào cây căm xe đạp và bẻ cong lại để servo có thể kéo lái

heliosinlove
12-03-2012, 11:16 PM
Hiện thì mình mới đang hoàn thiện bộ vỏ, đang muốn dc chỉ giáo về đồ điện và trục đây, nói chung chưa có gì, mới làm khung chờ lên đồ, mình ở HN cũng k bít chỗ nào có shop RC, tìm thì thấy đa phần là trong HCM, trục chân vịt vs bánh lái như thế nào giúp mình với, :):love:

chicken_nhí
12-03-2012, 11:55 PM
trục mêm a lấy từ xe đạp là ở bộ phận nào vậy . e chưa rõ cái trục này a ơi @@

secondhand
13-03-2012, 12:58 AM
bác nói rõ cái trục cho em hiểu với . em chưa hiểu loại này lấy ở xe đạp từ bộ phận nào :vomet:
e cũng đang thi công 1 chiếc tàu . mới hoàn thiện bộ khung bác ạ :love:

Trả lời dùm
Dây công-tơ-met chính là trục mềm đó em

congnguyen
13-03-2012, 07:04 AM
Hiện thì mình mới đang hoàn thiện bộ vỏ, đang muốn dc chỉ giáo về đồ điện và trục đây, nói chung chưa có gì, mới làm khung chờ lên đồ, mình ở HN cũng k bít chỗ nào có shop RC, tìm thì thấy đa phần là trong HCM, trục chân vịt vs bánh lái như thế nào giúp mình với, :):love:

vậy thì chịu khó hỏi anh em trên diễn đàn vậy,mình lạo nghe nói ngoài Hà nội bán đồ rẻ mà nhiều lắm mà,trước tiên bạn xem hình và chi tiết bên trong của mấy chiếc cano điện nhé,để lấy ý tưởng chế độ hoặc mua đồ có sẳn về lắp

congnguyen
13-03-2012, 07:05 AM
trục mêm a lấy từ xe đạp là ở bộ phận nào vậy . e chưa rõ cái trục này a ơi @@

mình sử dụng căm xe đạp siếc chặc vào chân vịt,như bác gì có nói ở trên đó,dây công tơ mét cũng là trục mềm đó

heliosinlove
13-03-2012, 10:15 AM
Trời ngoài HN kiếm shop RC khó lắm bác ạ, ảnh thì cũng chả giúp gì dc mấy, e mục sở thị mới biết được phải làm thế nào, mấy anh trên HN e hỏi thì toàn mua đồ ship, kiếm part vs phụ tùng vừa khó vừa đắt lun, bây h muốn làm 1 bộ điện và trục như bác thì cụ thể như thế nào ạ, tiện thể e hỏi bác ở HN không ạ, cho e qua thỉnh giáo :D.
CŨng xin ý kiến bác luôn là dáng thuyền e làm là kiểu tàu chiến, 3 thân ( để giữ thăng bằng tốt), bên dưới có cánh để giảm lực đẩy bật lên khi lướt, e vốn thích mô hình quân sự nhưng tàu thì toàn hàng toy, đồ RC thì lại là cano tốc độ cao, muốn tự làm 1 cái theo ý mình, bác cho ý kiến về cái cấu trúc thân thuyền của e ạ.:love:

heliosinlove
13-03-2012, 10:57 AM
Bác xem và cho e ý kiến nha, :)

storm9500
13-03-2012, 10:58 AM
Thank chủ thớt !
@ Roid: Hay nhất là cái linh hồn của nó , giản dị và hiệu quả đi cùng đam mê .... Không quan trọng phải là xác thịt - tôn hay composite ! :cau: .

congnguyen
13-03-2012, 11:01 AM
Trời ngoài HN kiếm shop RC khó lắm bác ạ, ảnh thì cũng chả giúp gì dc mấy, e mục sở thị mới biết được phải làm thế nào, mấy anh trên HN e hỏi thì toàn mua đồ ship, kiếm part vs phụ tùng vừa khó vừa đắt lun, bây h muốn làm 1 bộ điện và trục như bác thì cụ thể như thế nào ạ, tiện thể e hỏi bác ở HN không ạ, cho e qua thỉnh giáo :D.
CŨng xin ý kiến bác luôn là dáng thuyền e làm là kiểu tàu chiến, 3 thân ( để giữ thăng bằng tốt), bên dưới có cánh để giảm lực đẩy bật lên khi lướt, e vốn thích mô hình quân sự nhưng tàu thì toàn hàng toy, đồ RC thì lại là cano tốc độ cao, muốn tự làm 1 cái theo ý mình, bác cho ý kiến về cái cấu trúc thân thuyền của e ạ.:love:

chiếc của mình đồ tự làm là chủ yếu,mình ở sài gòn,bạn mới làm lần đầu ko cần đẹp đâu,chủ yếu làm cái thân sơ sơ để gắn máy vào cho chạy thử,coi tốc độ ra sao,thuyền ba thân làm xong bảo đảm sẽ nặng hơn mấy con 1 thân,nếu ko rành thì làm sẽ bị cản nước chạy nặng thêm nữa đó,motor thường sẻ ko đủ làm nâng chiếc thuyền của bạn lên đâu,phức tạp lắm đấy,ý mình là xem hình để lấy mẫu,cái gì ko mua được thì chế cho rẽ

storm9500
13-03-2012, 11:09 AM
@ heliosinlove:
Mình ko chơi tàu nhưng tàu của bạn dạng scale nên ko yêu cầu tốc độ cao, chú ý dùng đồ điện cho phù hợp ko nên theo các bạn chơi tàu tốc độ làm gi. Tận dụng đồ điện của Toy cho rẻ. Vỏ tàu sao ko làm liền nét mà gấp khúc ?

heliosinlove
13-03-2012, 11:12 AM
Tàu mình làm = vật liệu xốp nhựa mô hình, vừa cân thử dc 155gam bác ạ, dài 75cm, thân chính rộng 12cm, chính vì mình làm thân chính hẹp cho lướt nên mới cần thân phụ tránh lật thuyền :P, mình băn khoăn phần trục và chân vịt chưa biết kiếm sao và làm ntn cho kín nước, như hình của bạn thì ngoài trục ra bạn còn có cái ống kim loại để luồn trục vào, chắc là phần đó sẽ làm nhiệm vụ cố định vị trí và ngăn nước chảy vào chìm thuyền, phần bánh lái thì chắc cũng chế từ đồ nhựa và mica cho nhẹ, mình không biết gia công kim loại như bạn, hjhj, cũng k có công cụ để cưa mài giũa, :), bác nhìn hình cho e tí nhận xét ạ :)

heliosinlove
13-03-2012, 11:19 AM
liền nét đòi hỏi đúc khuôn ẩm bản, dương bản, vật liệu composite và sợi thủy tinh, khoản này e chịu, gấp khúc vì là ghép từ bìa kỹ thuật mà bác, cái bìa của mấy anh bên kiến trúc xây dựng hay dùng làm đồ án đó, rẻ, nhẹ và dễ gia công, không làm từ giấy mà từ polime nên có thể phủ keo lên chống thấm nước, nói như bác tận dụng đồ toy thì rẻ, nhg vấn đề bây h e đi kiếm 1 con toy cỡ như thế cũng lên cả triệu, mà bộ TX-RX thì lớm đang chạy mất sóng giữa hồ thì hết đg về bờ, e không đú cano tốc độ, cũng chỉ cần 1 bộ điện cho nó tử tế, dễ thay thế nâng cấp, loại cơ bản của RC là dc, motor thì chắc e sẽ chơi cái 540 của xe 1/10 tốt mà giá rẻ( khoảng 150k) bác tư vấn cho e esc, pin, servo loại nào cho phù hợp, pin thì e tính xài pin thường or Ni-MH cho kinh tế, Lipo chưa có kinh nghiệm xài mà đồ để sạc và bảo vệ nó cũng đắt tiền :)

congnguyen
13-03-2012, 11:20 AM
Tàu mình làm = vật liệu xốp nhựa mô hình, vừa cân thử dc 155gam bác ạ, dài 75cm, thân chính rộng 12cm, chính vì mình làm thân chính hẹp cho lướt nên mới cần thân phụ tránh lật thuyền :P, mình băn khoăn phần trục và chân vịt chưa biết kiếm sao và làm ntn cho kín nước, như hình của bạn thì ngoài trục ra bạn còn có cái ống kim loại để luồn trục vào, chắc là phần đó sẽ làm nhiệm vụ cố định vị trí và ngăn nước chảy vào chìm thuyền, phần bánh lái thì chắc cũng chế từ đồ nhựa và mica cho nhẹ, mình không biết gia công kim loại như bạn, hjhj, cũng k có công cụ để cưa mài giũa, :), bác nhìn hình cho e tí nhận xét ạ :)

sr bạn,nãy mình comment mà ko thấy hình,đúng là thuyền của bạn ko cần tốc độ cai nhưng motor phải mạnh,đủ để đẩy con thuyền chạy,bạn làm thân đẹp lắm,còn vần đề chống thấm nước thì sao,phải dán deo ah,nhieu đó keo se làm con thuyền nặng thêm nữa đó,bạn cứ cho trục vào 1 cái ống,miễn cái ống cao hơn chấn nước của chiếc thuyền thì nước sẽ ko vào ống đâu,bánh lái thì làm = nhựa cũng được

congnguyen
13-03-2012, 11:22 AM
liền nét đòi hỏi đúc khuôn ẩm bản, dương bản, vật liệu composite và sợi thủy tinh, khoản này e chịu, gấp khúc vì là ghép từ bìa kỹ thuật mà bác, cái bìa của mấy anh bên kiến trúc xây dựng hay dùng làm đồ án đó, rẻ, nhẹ và dễ gia công, không làm từ giấy mà từ polime nên có thể phủ keo lên chống thấm nước, nói như bác tận dụng đồ toy thì rẻ, nhg vấn đề bây h e đi kiếm 1 con toy cỡ như thế cũng lên cả triệu, mà bộ TX-RX thì lớm đang chạy mất sóng giữa hồ thì hết đg về bờ, e không đú cano tốc độ, cũng chỉ cần 1 bộ điện cho nó tử tế, dễ thay thế nâng cấp, loại cơ bản của RC là dc, motor thì chắc e sẽ chơi cái 540 của xe 1/10 tốt mà giá rẻ( khoảng 150k) bác tư vấn cho e esc, pin, servo loại nào cho phù hợp, pin thì e tính xài pin thường or Ni-MH cho kinh tế, Lipo chưa có kinh nghiệm xài mà đồ để sạc và bảo vệ nó cũng đắt tiền :)

bộ điềi khiển mua cũ cũng rẻ,cứ đầu tư mua đồ RC ráp vào,vì RC sóng gió ỗn định,ko sợ mất sóng,xài motor 540 được rồi,kiếm 1 bộ ESC và 1 servo nữa là ok

heliosinlove
13-03-2012, 11:30 AM
sr bạn,nãy mình comment mà ko thấy hình,đúng là thuyền của bạn ko cần tốc độ cai nhưng motor phải mạnh,đủ để đẩy con thuyền chạy,bạn làm thân đẹp lắm,còn vần đề chống thấm nước thì sao,phải dán deo ah,nhieu đó keo se làm con thuyền nặng thêm nữa đó,bạn cứ cho trục vào 1 cái ống,miễn cái ống cao hơn chấn nước của chiếc thuyền thì nước sẽ ko vào ống đâu,bánh lái thì làm = nhựa cũng được

keo thì mình xài keo nhựa tiền phong, quết như quết hồ lên mép ghép thui, còn thân vỏ phun sơn ( cho mình hỏi sơn phun loại nào gốc nhựa, nhằm mục đích cách li vật liệu với nước, mà sơn cũng không ăn vỏ, ví dụ sơn đại bàng xài sơn cửa nó có dầu hỏa sơn lên nhựa là hỏng nhựa ngay ). miễn cái ống cao hơn chấn nước của chiếc thuyền là thế nào ạ, làm ơn mình họa bằng hình vẽ đơn giản giúp mình, nhìn thuyền bạn thì trục nằm ngang, thuyền chìm 1 chút trong nc ắt là motor và trục cũng ở vị trí thấp hơn mặt nước rùi :)

heliosinlove
13-03-2012, 11:35 AM
bộ điềi khiển mua cũ cũng rẻ,cứ đầu tư mua đồ RC ráp vào,vì RC sóng gió ỗn định,ko sợ mất sóng,xài motor 540 được rồi,kiếm 1 bộ ESC và 1 servo nữa là ok

đấy đấy bạn nói đúng ý mình rùi, đồ RC dù sao cũng ổn định chất lượng hơn hàng toy TQ, vác cái toy về lại vứt cái vỏ nó đi phí hoài, TX-RX kiếm cũ thì rẻ thật, có điều mình không có kinh nghiệm trong vấn đề này, nó đơ đơ lại buồn lắm, các hãng và model của nó cũng chưa bít ai tốt ai tệ, ai rẻ và bền( mục tiêu của mình là giá tốt chạy ổn định, k cần cấu hình cao), esc servo bạn cho mình vài ví dụ cụ thể, tên tuổi thông số cho nó phù hợp, nhất là esc, giá cao mà lắp k đúng vs dòng điện yêu cầu của nó cháy thì chết toi :)), servo thì như thế nào là đủ để bẻ lái, không quá yếu mà cũng không quá mạnh ( to mạnh thì nặng thuyền ) :D

congnguyen
13-03-2012, 01:25 PM
keo thì mình xài keo nhựa tiền phong, quết như quết hồ lên mép ghép thui, còn thân vỏ phun sơn ( cho mình hỏi sơn phun loại nào gốc nhựa, nhằm mục đích cách li vật liệu với nước, mà sơn cũng không ăn vỏ, ví dụ sơn đại bàng xài sơn cửa nó có dầu hỏa sơn lên nhựa là hỏng nhựa ngay ). miễn cái ống cao hơn chấn nước của chiếc thuyền là thế nào ạ, làm ơn mình họa bằng hình vẽ đơn giản giúp mình, nhìn thuyền bạn thì trục nằm ngang, thuyền chìm 1 chút trong nc ắt là motor và trục cũng ở vị trí thấp hơn mặt nước rùi :)

vì bạn nói là vật liệu của bạn lấy từ mấy anh lám mô hình,mình thi ko rành mô hình,mình nghĩ bạn hỏi mấy ng` chuyên dùng loại ấy làm mô hình,hỏi ng` ta sơn = gì,hình như bạn làm = fiberlass đúng ko,loại này mình đã làm qua,mình dùng sơn xit mua ngoài mấy tiệm điện chừng 25k 1 chai,xong sơn 1 lớp bóng nữa là sơn bám rất tốt,thuyền của mình mình dùng ron,tức là nước ko cách nào vào thuyền được,còn như mọi ng` dùng cách là.........để mình giâi thích cho,láp chuyển động =>> được bao bên ngoài là ống cao su trong đó có trét mỡ bò,và con thuyền của bạn sau khi chất hết đồ vào mực nước cao đến đâu,thì bạn phải đặt motor và ống nhựa cao hơn mực nước ấy.thi bảo dảm nước sẽ ko vào

congnguyen
13-03-2012, 01:37 PM
đấy đấy bạn nói đúng ý mình rùi, đồ RC dù sao cũng ổn định chất lượng hơn hàng toy TQ, vác cái toy về lại vứt cái vỏ nó đi phí hoài, TX-RX kiếm cũ thì rẻ thật, có điều mình không có kinh nghiệm trong vấn đề này, nó đơ đơ lại buồn lắm, các hãng và model của nó cũng chưa bít ai tốt ai tệ, ai rẻ và bền( mục tiêu của mình là giá tốt chạy ổn định, k cần cấu hình cao), esc servo bạn cho mình vài ví dụ cụ thể, tên tuổi thông số cho nó phù hợp, nhất là esc, giá cao mà lắp k đúng vs dòng điện yêu cầu của nó cháy thì chết toi :)), servo thì như thế nào là đủ để bẻ lái, không quá yếu mà cũng không quá mạnh ( to mạnh thì nặng thuyền ) :D

Bộ Điều Khiển (TX-RX) ; là bộ phát và nhận,thuyền và xe chỉ cần dùng 2 kênh để tiền lùi và quẹo,nếu sau này bạn nâng cấp có thể mua loài 4 kênh hoặc 6 kênh để thêm chức năng đèn hay xoay nòng súng gì đó v.v...... bạn canh trên điễn đàn ai bán cũ thì mua và kêu ng` ta test cho bạn cả 2 kênh còn tốt và sóng gió vi vu là ok,có cái HK GT2 giá mới khoảng 600k đến 700k cũ chừng 450k 400k gì đó loại này cũng nhiều ng` xài,nó là 2.4 ghz nên mko bị trùng sóng khi chơi nhiều ng` cùng nhau
Bộ Điều Tốc (ESC) để điều chinh tốc độ cho motor cũa bạn,thuyền của bạn theo tính toan là sẽ sử dụng motor brushed 540 ( loại chổi than có 2 dây ) thì hiện h trên thi trường có 3 loại đang được nhiều ng` sử dụng ,bạn tham khảo ở đây http://www.rchobby365.com/diendan/showthread.php?t=12569
cái của thuyền mình là Lansu HBX 100An minh mua 575k ,bạn mua cũ của HSp chừng 150k 250k ah Heng Long thì 400k
Servo : để kéo lái thì chiếc thuyển của bạn to,morto cũng to,bạn cứ mua servo cho xe 1/10 là kéo nổi ah,chứ cái servo cho cano mini của mình nhỏ lắm,bạn mua loải 3kg là được rồi,trong hình mình đính kèm có nè,bạn tham khảo,cái này mình mua 185k

chicken_nhí
13-03-2012, 01:56 PM
Trả lời dùm
Dây công-tơ-met chính là trục mềm đó em

cais này nó hoạt động như nào hả anh :cau:

heliosinlove
13-03-2012, 02:34 PM
Trên mình có nói là mình k biết làm sợi thuỷ tinh mà :)), cái này là vật liệu để mấy anh bên kiến trúc xài để dựng mô hình nhà,mô hình ở triển lãm ấy, chứ mình không biết làm với loại vật liệu chuyên nghiệp mà bạn nói đâu :)) nó là xốp cứng polime thui, nhẹ hơn nhựa nhưng dc ưu điểm khá cứng và cắt dễ, mình thì vừa muốn chơi heli vừa mún chơi tàu, nên muốn là làm cây 6 kênh cho nó đa năng, sau đỡ phải đầu tư, ồ về trục bạn nói mình hiểu rồi, giờ đi kiếm vật liệu là khó nè, khoản cơ khí mình yếu, hi. để mình hoàn tiện vỏ r hạ thuỷ xem mực nước nó như nào.
Mình tham khảo thì thấy mote fly-sky là rẻ và phổ biến nhất mua mới 800k, cũng khá hợp túi tiền vs sinh viên như mình, :), mua cũ thì k bít bao nhiu, mỡ bò có phải loại mỡ mà hàng sửa xe máy hay có để bôi vào cổ xe không bạn.

secondhand
13-03-2012, 07:22 PM
cais này nó hoạt động như nào hả anh :cau:

Phê rồi! không bít giải thích sao. Nhí cứ ra tiệm sửa Honda nó chỉ cho cái dây công_ tơ_ met

chicken_nhí
13-03-2012, 08:18 PM
Phê rồi! không bít giải thích sao. Nhí cứ ra tiệm sửa Honda nó chỉ cho cái dây công_ tơ_ met

tinhf hình là e làm đc cái khung thuyền cũi cũi nhìn xấu xấu = đồng . hàn = thiếc :vomet::vomet::vomet: . e k bít sao e hàn mà thiếc nó chả dính gì cả / hic hic .
:vomet::vomet::vomet:

congnguyen
13-03-2012, 08:39 PM
Trên mình có nói là mình k biết làm sợi thuỷ tinh mà :)), cái này là vật liệu để mấy anh bên kiến trúc xài để dựng mô hình nhà,mô hình ở triển lãm ấy, chứ mình không biết làm với loại vật liệu chuyên nghiệp mà bạn nói đâu :)) nó là xốp cứng polime thui, nhẹ hơn nhựa nhưng dc ưu điểm khá cứng và cắt dễ, mình thì vừa muốn chơi heli vừa mún chơi tàu, nên muốn là làm cây 6 kênh cho nó đa năng, sau đỡ phải đầu tư, ồ về trục bạn nói mình hiểu rồi, giờ đi kiếm vật liệu là khó nè, khoản cơ khí mình yếu, hi. để mình hoàn tiện vỏ r hạ thuỷ xem mực nước nó như nào.
Mình tham khảo thì thấy mote fly-sky là rẻ và phổ biến nhất mua mới 800k, cũng khá hợp túi tiền vs sinh viên như mình, :), mua cũ thì k bít bao nhiu, mỡ bò có phải loại mỡ mà hàng sửa xe máy hay có để bôi vào cổ xe không bạn.

uh,thì ý mình là bạn hỏi mấy ng` làm mô hình nhà thử xem họ hơn = sơn gì cho dính tốt,cái mote fly-sky là loãi 6ch rẻ nhất thị trường hiện nay,hình như dùng cho máy bay cánh =,trực thang thì mình ko rành,bạn có chân vịt trước đi rồi làm trục mềm cho chân vịt sau,vì chân vịt phải đặc vuông góc với dáy thuyền,nên bạn phải dùng trục mềm,tạo độ cong ít thôi,để motor quay ko bị nặng,khoảng này bạn chưa hiểu thì cứ hỏi mình giải thích rõ hơn,mình đã làm chiếc này là chiếc thứ 3 rồi,chiếc này la thành công nhất,chiếc đầu tiền xài mạch toy nên yếu và rất dễ mất sóng,chiếc thứ 2 mình làm dạng thuyền đánh cá,xài motor 540 hao pin lắm,nghe bạn nói sẽ mua pin Ni-MH hay Ni-CD cho dễ sạc đúng ko,bạn phải mua loại hơn 3000mah nha,chạy chừng 15' ah,mấy cái chổi than hao pin ghe lắm,sẵn tiện khoe hàng luôn nè hihi

heliosinlove
13-03-2012, 10:52 PM
ối giời đẹp thế, bạn chế tác với kim loại khéo nhỉ, à bạn mình học kiến trúc thì nó phán câu xanh rờn là ráp vào để đố thui, màu trắng tinh khôi, không sơn gì hết, và trường cũng yêu cầu như vậy, lại phải mầy mò thui, trục cứng mình còn chưa làm dc lại bảo mình làm trục mềm, trục mềm cong thì nó sẽ nặng cho motor hơn hả b, 3000mah thì bao nhiêu viên cho đủ đây, bh tìm pin Ni-MH 7,2 zin theo xe 1/10 khó phết, mấy bác lên đời lipo toàn vứt đi lun @@, 2 cục đấy ghép vào may ra đủ 3000, tính tiền ra cũng sơ sơ = 1 con lipo đấy, có điều k tốn tiền mua sạc vs balance như lipo, giờ vấn đề vẫn là chân vịt và trục @@, tối nay mình đã tra keo vào các chỗ nối rồi, an toàn kín bưng, h sơn lên thui :D

heliosinlove
13-03-2012, 10:56 PM
tinhf hình là e làm đc cái khung thuyền cũi cũi nhìn xấu xấu = đồng . hàn = thiếc :vomet::vomet::vomet: . e k bít sao e hàn mà thiếc nó chả dính gì cả / hic hic .
:vomet::vomet::vomet:

Bạn ơi mới làm thì làm = nhựa thôi cho dễ, rẻ, làm = bìa kỹ thuật như mình này, chỉ cắt và gắn keo thôi, đơn giản mà lại nhẹ, bạn làm = đồng nặng lắm, thêm đồ nữa thì sẽ rất ỳ ạch :)

chicken_nhí
14-03-2012, 12:23 AM
Bạn ơi mới làm thì làm = nhựa thôi cho dễ, rẻ, làm = bìa kỹ thuật như mình này, chỉ cắt và gắn keo thôi, đơn giản mà lại nhẹ, bạn làm = đồng nặng lắm, thêm đồ nữa thì sẽ rất ỳ ạch :)

b cho mình hỏi bìa bạn dùng là loại gì và mua đc ở đâu :cau:

heliosinlove
14-03-2012, 06:52 AM
Xét về vật liệu thì bạn mua bìa kỹ thuật hay bán gần trường kiến trúc, xây dựng và mỹ thuật nhé, có nhìu độ dày khác nhau, mình thì xài loại 2mm, 1tờ cỡ a2 giá 15k, mua thêm dao và cutting mat nữa, riêng dao mình dùng dao mổ. Bạn dùng dao dọc giấy cũng dc, compa eke bút chì thước kẻ thước đo độ. Chúc bạn thành công:bye:

congnguyen
14-03-2012, 12:21 PM
ối giời đẹp thế, bạn chế tác với kim loại khéo nhỉ, à bạn mình học kiến trúc thì nó phán câu xanh rờn là ráp vào để đố thui, màu trắng tinh khôi, không sơn gì hết, và trường cũng yêu cầu như vậy, lại phải mầy mò thui, trục cứng mình còn chưa làm dc lại bảo mình làm trục mềm, trục mềm cong thì nó sẽ nặng cho motor hơn hả b, 3000mah thì bao nhiêu viên cho đủ đây, bh tìm pin Ni-MH 7,2 zin theo xe 1/10 khó phết, mấy bác lên đời lipo toàn vứt đi lun @@, 2 cục đấy ghép vào may ra đủ 3000, tính tiền ra cũng sơ sơ = 1 con lipo đấy, có điều k tốn tiền mua sạc vs balance như lipo, giờ vấn đề vẫn là chân vịt và trục @@, tối nay mình đã tra keo vào các chỗ nối rồi, an toàn kín bưng, h sơn lên thui :D

còn thuyền đánh cá mình làm bằng nhựa cứng đấy bạn ah,mình thấy bìa cứng của bạn cứ sơn bình thường thô có gì đâu khó ta,pin thì có bán sẵn mà,loại zin xe 1/10 thì 1800mah còn mấy cục 3000mah bán sẳn có 400k ah,nếu làm trục cứng thì motor và trục cứng sẽ dâm xéo xuống đáy thuyền se ko tạo lực đẩy tốt cho thuyền của bạn đâu,làm trục mềm đâu khó đâu,dùng dây thắng xe đạp hoặc mua dây công tơ mét xe máy,như điều quan trong vẫn là ồng dây phải cao hơn mực nước,mình có con thuyền đầu tiên làm = trục mềm nè,bạn xem thử

chicken_nhí
14-03-2012, 12:24 PM
Xét về vật liệu thì bạn mua bìa kỹ thuật hay bán gần trường kiến trúc, xây dựng và mỹ thuật nhé, có nhìu độ dày khác nhau, mình thì xài loại 2mm, 1tờ cỡ a2 giá 15k, mua thêm dao và cutting mat nữa, riêng dao mình dùng dao mổ. Bạn dùng dao dọc giấy cũng dc, compa eke bút chì thước kẻ thước đo độ. Chúc bạn thành công:bye:

chết . k bít chỗ em có ko . em ở Cẩm Phả anh ạ :d :haha:

chicken_nhí
14-03-2012, 12:25 PM
còn thuyền đánh cá mình làm bằng nhựa cứng đấy bạn ah,mình thấy bìa cứng của bạn cứ sơn bình thường thô có gì đâu khó ta,pin thì có bán sẵn mà,loại zin xe 1/10 thì 1800mah còn mấy cục 3000mah bán sẳn có 400k ah,nếu làm trục cứng thì motor và trục cứng sẽ dâm xéo xuống đáy thuyền se ko tạo lực đẩy tốt cho thuyền của bạn đâu,làm trục mềm đâu khó đâu,dùng dây thắng xe đạp hoặc mua dây công tơ mét xe máy,như điều quan trong vẫn là ồng dây phải cao hơn mực nước,mình có con thuyền đầu tiên làm = trục mềm nè,bạn xem thử

em đoán cái trục mềm a nói là đoạn đây phanh của xe đập rồi rút lõi phanh ra ha . có phải k anh . nếu như vậy thì sẽ dùng cái gì để dẫn động cho chân vịt hả anh :vomet:

congnguyen
14-03-2012, 12:28 PM
em đoán cái trục mềm a nói là đoạn đây phanh của xe đập rồi rút lõi phanh ra ha . có phải k anh . nếu như vậy thì sẽ dùng cái gì để dẫn động cho chân vịt hả anh :vomet:

uh,đó là sợi dây cáp đó,có thể dùng ống cao su cũng được,tìm cách nối sao cho dây cáp dính chắc vào chân vịt thôi

chicken_nhí
14-03-2012, 12:39 PM
uh,đó là sợi dây cáp đó,có thể dùng ống cao su cũng được,tìm cách nối sao cho dây cáp dính chắc vào chân vịt thôi

vậy là dùng nguyen cái dây phanh để dẫn động hả anh . nếu cái vò dây phanh nó cong thì sao cái dây phanh bên trong bay đc hả anh

congnguyen
14-03-2012, 12:46 PM
vậy là dùng nguyen cái dây phanh để dẫn động hả anh . nếu cái vò dây phanh nó cong thì sao cái dây phanh bên trong bay đc hả anh

bản thân nó đang là trục mềm mà,khi cong với độ cong ít thôi thì nó vẫn xoay tốt

heliosinlove
14-03-2012, 01:39 PM
Mình thấy là bạn làm 3 chiếc rồi mới làm trục mềm, theo ý kiến mình thì trục mềm giúp chân vịt nằm ngang đẩy tốt hơn nhg lại cong, làm giảm lực xoắn của động cơ hơn trục thẳng, chả biết hơn thua dc bao nhiêu :D, mình mới làm thôi thì làm cứng trc đã, thuyền mình dài, sẽ cố gắng sao cho góc nghiêng nhỏ nhất mà vẫn đảm bảo cao hơn mực nước, không gian tàu đủ chất 3 cục lipo vs phụ kiện nữa k sao hết, ặc 2 cục Ni-Mh = 1 cục lipo rồi còn gì chả rẻ hơn dc , sơn dễ, nhg mình e sơn nó ăn sun cái xốp ấy, bản chất nó là xốp mà, chỉ khác xốp bọt ở chỗ nó là xốp sợi cứng hơn chặt hơn, mà bây h kiếm trục và cái ống bao ngoài sao cho khít nhau cũng mất thời gian phết, chợ trời ngoài này không như Nhật Tảo trong HCM, đến mua mà nhìn ngắm nghĩa mãi k đọc dc tên món cần mua là bị mắng ngay.
ồ con hai thân của bạn làm = gì thế, nhìn giống giống chất liệu mình làm :)).
Còn bạn kia ở Cẩm Phả cũng yên tâm đi, cứ ra gần mấy trường kỹ thuật chắc chắn có, đảm bảo luôn, cái này theo mình là vật liệu dễ kiếm sẵn có nhất rồi, dưới nó chắc còn mỗi xốp bọt thôi à :))

heliosinlove
14-03-2012, 01:41 PM
bây giờ phân vân phết, k bít nên mua đồ riêng về chế, hay làm 1 con heli rồi tận dụng TX -RX của nó, chơi dc cả 2, vì ngoài HN k bán Kit, tìm dc chỗ bán RTF là may lắm rồi, đồ điện mua từng thứ cũng giá trên cây :))

congnguyen
15-03-2012, 07:21 AM
Mình thấy là bạn làm 3 chiếc rồi mới làm trục mềm, theo ý kiến mình thì trục mềm giúp chân vịt nằm ngang đẩy tốt hơn nhg lại cong, làm giảm lực xoắn của động cơ hơn trục thẳng, chả biết hơn thua dc bao nhiêu :D, mình mới làm thôi thì làm cứng trc đã, thuyền mình dài, sẽ cố gắng sao cho góc nghiêng nhỏ nhất mà vẫn đảm bảo cao hơn mực nước, không gian tàu đủ chất 3 cục lipo vs phụ kiện nữa k sao hết, ặc 2 cục Ni-Mh = 1 cục lipo rồi còn gì chả rẻ hơn dc , sơn dễ, nhg mình e sơn nó ăn sun cái xốp ấy, bản chất nó là xốp mà, chỉ khác xốp bọt ở chỗ nó là xốp sợi cứng hơn chặt hơn, mà bây h kiếm trục và cái ống bao ngoài sao cho khít nhau cũng mất thời gian phết, chợ trời ngoài này không như Nhật Tảo trong HCM, đến mua mà nhìn ngắm nghĩa mãi k đọc dc tên món cần mua là bị mắng ngay.
ồ con hai thân của bạn làm = gì thế, nhìn giống giống chất liệu mình làm :)).
Còn bạn kia ở Cẩm Phả cũng yên tâm đi, cứ ra gần mấy trường kỹ thuật chắc chắn có, đảm bảo luôn, cái này theo mình là vật liệu dễ kiếm sẵn có nhất rồi, dưới nó chắc còn mỗi xốp bọt thôi à :))

bạn đã hiểu vấn đề rồi đấy,bây giờ làm trục mềm hay cứng là tuỳ bạn thôi,ban thấy sao là rẻ và thuận tien cho sau này thì bạn làm thôi,dù gì củng là đồ mình làm ra và là cua rieng minh haha,chiếc thứ 3 mình làm = nhựa cứng,giống chiếc thứ 2 ấy,hình như ng` ta goi là fiberlasss gì đó,bạn cứ từ từ thấy gì tận dụng được thì quất thôi,mình cũng vậy nè

heliosinlove
15-03-2012, 10:15 AM
Sợi thủy tinh hay còn gọi là fiberglass nhẹ và có độ bền rất cao, nếu dc gia công tốt thì sẽ ngang vs kết cấu tàu thật, sợi thủy tinh vs sợi cacbon là vật liệu làm cánh và khung của heli đó. nhựa cứng bạn gọt dc như thế là quá mềm mại trơn mịn rồi :)), bạn cho mình hỏi thêm là nếu trục cứng thì trục trong là căm xe đạp rồi, còn cái ống bao ngoài là cái gì và nguồn kiếm ở đâu vậy, :)

congnguyen
15-03-2012, 12:22 PM
Sợi thủy tinh hay còn gọi là fiberglass nhẹ và có độ bền rất cao, nếu dc gia công tốt thì sẽ ngang vs kết cấu tàu thật, sợi thủy tinh vs sợi cacbon là vật liệu làm cánh và khung của heli đó. nhựa cứng bạn gọt dc như thế là quá mềm mại trơn mịn rồi :)), bạn cho mình hỏi thêm là nếu trục cứng thì trục trong là căm xe đạp rồi, còn cái ống bao ngoài là cái gì và nguồn kiếm ở đâu vậy, :)

mình ko biết cái vật liệu mình làm cano là gì nữa,nó dày khoang 2mm,cứng và có độ dẻo,cắt = kéo được,dán = keo 502 và keo nhựa đều được,,còn sợi thủy tinh minh chịu thua,ko đủ khả năng để đổ khuôn đâu haha,ống bên ngoài bạn có thể dùng ống cao su của mấy chai truyền nước biển cho bệnh nhân hoặc cách kiếm nhanh nhất là ra tiệm bán cá cảnh,mua ống cao su làm oxy cho hồ cá đó bạnmtra mỡ bò vào nước cũng khó vào được lắm,thuyền bạn dài chất đồ thoải mái đó

heliosinlove
15-03-2012, 09:05 PM
Thế có khi không khéo vật liệu bạn gần giống vật liệu mình :), uh đúng rồi sợi thủy tinh phải đổ khuôn rồi nén, carbon thì còn phải có buồng hấp dưới áp suất cao nữa =)), hôm nay mình vừa hỏi 1 anh ngoài HN 1 bộ Moto + esc brushed là 800k, brushless là 2,6t, trời mắc thế @@ =.= T_T, ok bạn cho mình nhg vật liệu rất dễ kiếm luôn, cảm ơn bạn nhiều lắm nha :). mà nghe nói cái TX của fly sky setup khó lắm à, mình chưa động vào đồ RC bao giờ, ms chỉ chọc ngoáy toy thui :)

nguyenthang
15-03-2012, 09:35 PM
Motor + esc brushed kiếm đồ cũ tầm 400k thoai, Brushless tầm 1tr2 trở lên.

heliosinlove
15-03-2012, 09:45 PM
CÓ người bán hay không ấy, đăng lên box mua bán cả tuần nay k ai hỏi, vs lại mình chưa xài đồ RC bh nên cũng k biết test

heliosinlove
15-03-2012, 10:04 PM
À mình mới tham khảo dc cấu trúc mới đó là water jet, có nên bắt trc cái này k nhỉ, nó chơi bánh lái dạng ống k phải dạng tấm, tập trung dòng nước đi theo dg hầm

congnguyen
16-03-2012, 10:42 PM
Thế có khi không khéo vật liệu bạn gần giống vật liệu mình :), uh đúng rồi sợi thủy tinh phải đổ khuôn rồi nén, carbon thì còn phải có buồng hấp dưới áp suất cao nữa =)), hôm nay mình vừa hỏi 1 anh ngoài HN 1 bộ Moto + esc brushed là 800k, brushless là 2,6t, trời mắc thế @@ =.= T_T, ok bạn cho mình nhg vật liệu rất dễ kiếm luôn, cảm ơn bạn nhiều lắm nha :). mà nghe nói cái TX của fly sky setup khó lắm à, mình chưa động vào đồ RC bao giờ, ms chỉ chọc ngoáy toy thui :)
uh có thể giống,bộ motor ESC 800k thì hơi mắc đó,bạn mua ESC thôi,motor ra chợ trời màkiem611,mua motor trong tiệm RC mắc lắm,Tx-Rx fly sky mình ko rành,mà mình nghĩ có gì đâu khó ta,mọi ng` dùng được mình vẫn dùng được,tại máy bay chỉ có 1 kênh ga tới,còn thuyền của bạn di chuyển giống xe,tiến lùi trái phải,bạn cứ nghiên cứu nha,có gì hỏi mình giúp được gì mình giúp

congnguyen
16-03-2012, 10:44 PM
À mình mới tham khảo dc cấu trúc mới đó là water jet, có nên bắt trc cái này k nhỉ, nó chơi bánh lái dạng ống k phải dạng tấm, tập trung dòng nước đi theo dg hầm

vụ này mình ko rành,bạn coi làm cái nào dễ và thiết thực thì làm

heliosinlove
17-03-2012, 11:08 AM
nó chỉ khác cái cấu trúc bánh lái, còn đâu giữ nguyên, chân vịt đặt trong buồng, hihi, mình cũng k rõ lắm, vs 6 kênh thì nó có lộn ngược nên có ga lên ga lùi, các kênh kia thì điều khiển servo cũng như xe, mình xem bài viết về TX RX cái bác bên đó chơi đủ các loại, dùng tx 6 kênh ngang hết, chả hiểu set up kiểu gì luôn :)

pm0098
17-03-2012, 04:37 PM
Nhìn bạn làm nghiền quá, lúc trước cũng lấy cái máng đèn học làm con boat:bye::bye:, chạy cũng kha khá :hehe:

heliosinlove
17-03-2012, 08:30 PM
Hôm nay đã mò mẫm ra xưởng cơ khí mô hình gần nhà, đã hóng hớt dc các anh làm mô hình, sắm đồ điện về rồi, giờ làm thôi, :D

congnguyen
18-03-2012, 12:20 PM
Hôm nay đã mò mẫm ra xưởng cơ khí mô hình gần nhà, đã hóng hớt dc các anh làm mô hình, sắm đồ điện về rồi, giờ làm thôi, :D

làm tới đâu chụp lại cho mình xem với nha

congnguyen
22-03-2012, 10:47 AM
Bác xem và cho e ý kiến nha, :)

bạn chỉ lại cho mình đi,cái đó là bìa cứng để làm mô hình ah,ko thấm nước phải ko,ban dán lại bằng gì thế và chống thấm nước bằng keo gì,mình hỏi để làm thêm 1 con,có gì add yh dễ nói chuyện

thaidzui
19-04-2012, 08:55 AM
bạn chỉ lại cho mình đi,cái đó là bìa cứng để làm mô hình ah,ko thấm nước phải ko,ban dán lại bằng gì thế và chống thấm nước bằng keo gì,mình hỏi để làm thêm 1 con,có gì add yh dễ nói chuyện

mình biết nè gọi là form thi phải mình đang làm 1 con rigger bàng form 3ly motor 540 PIN Laptop 3 cell hiệu sony 1cell = 3.7V 2200Amh vừa mới tậu đc cái TX , RX sóng AM 2CH với cái servo giờ kiếm cái ESC và chân vịt nữa là bắt tay vào ráp đc rồi hihi
đây là tác phẩm của mình
http://d.f8.photo.zdn.vn/upload/original/2012/04/17/15/38/1334651916466451873_574_574.jpg

còn đây là mô hình của 1 anh nọ bên CLBmohinh làm bằng form 3ly và 5ly cắt bằng laser
http://i364.photobucket.com/albums/oo88/saken_helven/DSC_0563.jpg

congnguyen
19-04-2012, 10:47 AM
form 3 ly dày quá vậy ta,mình cũng dùng pin laptop tách ra,ah mà cái motor của bạn hình như 380 mm ah ,ko phải 540 mm đâu,bạn đo chiều dài lại thử xem,cái quan trọng là dán chúng lại = keo gì cho nhẹ và chống thấm nước cho chiếc thuyền nữa,bạn cứ làm rồi trả lời cho mình nha

heliosinlove
19-04-2012, 12:45 PM
cái này cắt = dao dc rồi lazer làm gì hả bác :D, dạo này bận quá thuyền vẫn vất đấy chả làm gì, à nó ko thấm nc nhưng k dc cứng lắm, dùng sơn ATM hoặc keo sữa bôi lên là cũng OK rùi hihi

congnguyen
19-04-2012, 03:26 PM
cắt = lazer chuẩn hơn,sắt bén,có bản vẻ trước = máy tính,chuyên nghiệp hơn nhiều
mình biết là form ko thấm nước,nhưng cái quan trọng là ở giữa các mối nối kìa,khi dán nắp thì sẽ có vài chỗ ko kín nước,khổ lắm

thaidzui
19-04-2012, 05:33 PM
trời bó tay đả nói mô hình 1 là mình làm cái mô hình 2 là có bản vẻ và cắt bằng laser tuần sau có người tặng cái mô hình rùi hihi cái mô hình 1 của mình thì bó tay rồi chiều dài không đạt chiêu ngang không đủ nên vất đi
Chống thấm rất dể bạn mua 1 tờ giấy nhám chà và 1 chai keo 305 xịt keo lên mấy chổ nối lại với nhau và lấy giấy nhám chà cho láng là xong bảo đảm luôn ko thấm hehehe nếu muốn đẹp thì mua 1 chai sơn về xịt lên là ok ah đó là ý kiến riêng của mình đừng bắt bẻ ><

thaidzui
22-04-2012, 03:14 PM
sao tự nhiên vắng lặng 1 cách đáng sợ ...........:cau: spam nào bà con

congnguyen
23-05-2012, 01:56 PM
sao tự nhiên vắng lặng 1 cách đáng sợ ...........:cau: spam nào bà con

:hehe: mấy bữa nay máy tình hư

kosmyn
30-05-2012, 01:02 AM
chiếc của mình đồ tự làm là chủ yếu,mình ở sài gòn,bạn mới làm lần đầu ko cần đẹp đâu,chủ yếu làm cái thân sơ sơ để gắn máy vào cho chạy thử,coi tốc độ ra sao,thuyền ba thân làm xong bảo đảm sẽ nặng hơn mấy con 1 thân,nếu ko rành thì làm sẽ bị cản nước chạy nặng thêm nữa đó,motor thường sẻ ko đủ làm nâng chiếc thuyền của bạn lên đâu,phức tạp lắm đấy,ý mình là xem hình để lấy mẫu,cái gì ko mua được thì chế cho rẽ

-Chào Bác congnguyen và các bạn trong bõ này! em mới tò mò tham khảo môn rc lần đầu tiên, dù là kiến thức vẫn còn lộn xộn lắm nhưng em cũng hiểu được tí xíu khi tham khảo ít nhiều bài viết trên diễn đàn(thật ra còn một đống thứ em còn chưa biết là gì :dapdau::dapdau::dapdau: )
- Thấy cái tàu của bác congnguyen tự làm hay quá,Em ở TP.HCM... thấy mọi người chơi rc boat đều xài hàng "vip" thả xuống nươc là "bay" ầm ầm... vù vù, em thấy vậy mà cứ như là :vomet: vào đầu ấy, vì em không thích boat thiên về tốc độ, chậm rùa rùa cũng được, nhưng mà thích là tự mình thiết kế vẽ vời tạo nên nó cơ, có nhiều thắc mắc nhưng chả biết hỏi ai(vì đa số chơi tàu xăng thiên về ốc độ, hỏi thì em ngại) may mà thấy bác nói bác ở Sài Gòn. Mong là Bác và các bác nào thích làm "thầy"sẽ chỉ giáo em ít nhiều để có thể dc như mọi người... ( dẫu biết tự tìm hiểu là 9 nhưng "thiên tài" cụng phải cần thầy mà :keke::keke::keke:)
p/s: Mà bác congnguyen thả tàu ở đâu như cái "hồ bơi" vậy bác?

hugoct30
01-06-2012, 01:53 PM
bác chủ top cho em xin cái sơ đồ mạch điện với.thanks em ko hiểu éc là gì bác giải thích cho em với

congnguyen
11-06-2012, 10:56 PM
-Chào Bác congnguyen và các bạn trong bõ này! em mới tò mò tham khảo môn rc lần đầu tiên, dù là kiến thức vẫn còn lộn xộn lắm nhưng em cũng hiểu được tí xíu khi tham khảo ít nhiều bài viết trên diễn đàn(thật ra còn một đống thứ em còn chưa biết là gì :dapdau::dapdau::dapdau: )
- Thấy cái tàu của bác congnguyen tự làm hay quá,Em ở TP.HCM... thấy mọi người chơi rc boat đều xài hàng "vip" thả xuống nươc là "bay" ầm ầm... vù vù, em thấy vậy mà cứ như là :vomet: vào đầu ấy, vì em không thích boat thiên về tốc độ, chậm rùa rùa cũng được, nhưng mà thích là tự mình thiết kế vẽ vời tạo nên nó cơ, có nhiều thắc mắc nhưng chả biết hỏi ai(vì đa số chơi tàu xăng thiên về ốc độ, hỏi thì em ngại) may mà thấy bác nói bác ở Sài Gòn. Mong là Bác và các bác nào thích làm "thầy"sẽ chỉ giáo em ít nhiều để có thể dc như mọi người... ( dẫu biết tự tìm hiểu là 9 nhưng "thiên tài" cụng phải cần thầy mà :keke::keke::keke:)
p/s: Mà bác congnguyen thả tàu ở đâu như cái "hồ bơi" vậy bác?

sr nha,mấy bữa nay bận quá nên h mới trả lời
mình cũng như bạn,ko cần nhiều về tốc độ,mà nói thẳng ra thì mới tập tành chơi và chế tạo,1 phần cũng ko nhiều kinh phí để chơi brushless nên chơi tạm brushed vậy,đồ chế mà như vậy cũng vui rồi,mình rất sẵn lòng chia sẻ ít ỏi kinh nghiệm mình biết cho bạn,giúp bạn những gì bạn cần,cũng như là vài thứ đã làm qua rồi để bãn có thể rút kinh nghiệm

congnguyen
11-06-2012, 11:02 PM
bác chủ top cho em xin cái sơ đồ mạch điện với.thanks em ko hiểu éc là gì bác giải thích cho em với

có lẽ bạn chưa rành về Rc,mình nói đơn giản bạn hiểu vậy nè,mạch điện bao gồm :
bộ nhận (RX) và bộ phát tín hiệu (TX) ,bộ nhận gắn trên thuyền để nhận tín hiệu từ remote( tới lùi,quẹo phải hoặc trái )
trên thuyền còn có ESC,viết tắc của electric speed contronl,tức là bộ điện điều khiển tốc độ cho motor,nhanh và chậm dần theo ý của mình
esc được cắm vào 1 kênh của bộ điều khiển,và kênh còn lại để cắm servo,tức motor kéo lái cho thuyền
đó là sơ đồ lý thuyết cơ bản,bạn ko hiểu gì mình sẽ giải thích thêm,thân ! :hehe:

hugoct30
15-06-2012, 04:26 PM
hjhj e hiểu lâu roy tại lúc đó ko chiệu tìm gì hết, bác mua hêt bao nhieu tiền vậy, e thắc mắc chỗ trục mềm nối với morto nhu thế nào làm sao để nc ko tràn vào hinh bác chụp nhỏ quá chỗ trục mềm ko thấy cấu tạo như thế nào

philong2005
16-06-2012, 06:14 PM
anh congnguyen cho em hỏi phần dẫn động anh làm bằng gì và làm như thế nào vậy
em nghĩ mãi mà ko ra

congnguyen
18-06-2012, 06:52 PM
hjhj e hiểu lâu roy tại lúc đó ko chiệu tìm gì hết, bác mua hêt bao nhieu tiền vậy, e thắc mắc chỗ trục mềm nối với morto nhu thế nào làm sao để nc ko tràn vào hinh bác chụp nhỏ quá chỗ trục mềm ko thấy cấu tạo như thế nào

cái này mình có giải thích cho 1 bạn ở trang trước rồi,có lẽ bạn đọc ko kĩ,mình ko xài trục mềm,và cũng ko rành là sao mà trục mềm mà nước ko vào thuyền được,có lẽ đo mỡ bò và ống cao su kín nước,và cáp của trục mềm có độ soắn nữa
ESC mình mua 585k ở Thái StormRacer
Servo 185k cũng mua của anh Thái
TX RX mua đồ cũ của 1 anh trên diễn đàn giá 350k
motor thì mua ở nhật tảo

congnguyen
18-06-2012, 06:55 PM
anh congnguyen cho em hỏi phần dẫn động anh làm bằng gì và làm như thế nào vậy
em nghĩ mãi mà ko ra

mình sử dụng căm xe đạp làm cốt cho chân vịt,bạn nhìn kĩ sẽ thấy,mình ko xài ống cao su mà dũng ống sắt,có cao su bên trong,giúp nước ko tràn vào được

philong2005
20-06-2012, 04:55 PM
mình sử dụng căm xe đạp làm cốt cho chân vịt,bạn nhìn kĩ sẽ thấy,mình ko xài ống cao su mà dũng ống sắt,có cao su bên trong,giúp nước ko tràn vào được
em dùng 2 cái bạc đạn 3 mm dẫn động cho 1 cây căm xe máy ra ngoài thuyền được ko anh
em sợ tốc độ cao nó ko chịu nổi
còn phần trong thuyền em ko biết làm thế nào cho motor và trục cứng đồng trục

philong2005
20-06-2012, 05:11 PM
nó nè anh
http://nn7.upanh.com/b6.s1.d4/23312acb77f2e1f9e9d205d981e08739_46361437.hinhanh0 717.jpg (http://www.upanh.com/hinh_anh0717_upanh/v/brj06tfqbxr.htm)

hugoct30
21-06-2012, 12:29 AM
Hj e hju rùi, e viết nhầm thui. Nhưg giữa trục motor và cây căm nối vs nhau ntn, e thấy trog hình là ốg nhựa phải ko?

dncuong001
21-06-2012, 09:53 AM
Newbie có vài vấn đề muốn hỏi,mong các a cir giáo^^
- Tàu điện 60cm thì nên xài loại motor gì,công suất bnhiu cho hợp lí.
- Chân vịt xài loại nào ,kích thước ra sao.
- Kích thước chi tiêt của trục chân vịt va cáp dẫn động ntn.
Mong moij ng tư vấn giúp e. Tks!

dncuong001
21-06-2012, 09:55 AM
http://t3.gstatic.com/images?q=tbn:ANd9GcRNQz5vPpkbCPBWcFvlEApkTdPhqbqOg gORcjr996yn26zg5ZoSA0Tw3Zlj9w

congnguyen
24-06-2012, 10:12 PM
em dùng 2 cái bạc đạn 3 mm dẫn động cho 1 cây căm xe máy ra ngoài thuyền được ko anh
em sợ tốc độ cao nó ko chịu nổi
còn phần trong thuyền em ko biết làm thế nào cho motor và trục cứng đồng trục

như vậy nước sẽ vào trong thuyền của bạn sao,sao bạn ko dùng ống cao su to hơn căm xe 1 tí,thoa mỡ bò vào trong,và đề ống cao su cao hơn mực nước,như hình bạn làm nhìn yếu quá,với lại ko nên để chân vịt nghiên như vậy,càng vuông góc với thuyền càng tốt,để tăng lực đây thuyền chay nhanh hơn

congnguyen
24-06-2012, 10:15 PM
Hj e hju rùi, e viết nhầm thui. Nhưg giữa trục motor và cây căm nối vs nhau ntn, e thấy trog hình là ốg nhựa phải ko?

lúc làm mình cũng bí quá,ko biết nối như thế nào,nên dùng ống nhựa và dùng dây kẽm siết vào,chạy ko ngon lắm,bị súc ra hoài ah,dang nghiên cứu làm cách khác đây,tự chế mà :hehe:

congnguyen
24-06-2012, 10:23 PM
Newbie có vài vấn đề muốn hỏi,mong các a cir giáo^^
- Tàu điện 60cm thì nên xài loại motor gì,công suất bnhiu cho hợp lí.
- Chân vịt xài loại nào ,kích thước ra sao.
- Kích thước chi tiêt của trục chân vịt va cáp dẫn động ntn.
Mong moij ng tư vấn giúp e. Tks!

hình như trong diễn đàn có bài chi tiết về mấy vụ này,mình ko nhớ,bạn chịu khó đọc tìm hiểu đi
motor có 2 loại : motor chổi than ( brushed ) và motor ko chỗi than ( brushless )
motor brushless rất mạnh và nhanh
theo mình biết tàu chừng 60cm xài motor 380 là ok rồi,còn chân vịt thì có loại 2 cánh 3 cánh nữa,bạn cứ chọn lựa tỉ lệ hợp lí với thuyền của bạn thôi.ngoài shop có bán hết đó bạn,ra đó mua và hỏi ng ta sẽ tư vấn cho,nếu bạn ở SG thì ra shop Thái Stormraccer ở Nguyễn Tri Phương,shop đó chuyên tàu thuyền và xe đó

philong2005
25-06-2012, 08:17 AM
như vậy nước sẽ vào trong thuyền của bạn sao,sao bạn ko dùng ống cao su to hơn căm xe 1 tí,thoa mỡ bò vào trong,và đề ống cao su cao hơn mực nước,như hình bạn làm nhìn yếu quá,với lại ko nên để chân vịt nghiên như vậy,càng vuông góc với thuyền càng tốt,để tăng lực đây thuyền chay nhanh hơn

thank a
em sẽ làm cái khác như ý anh

mà anh lấy chân vịt ở đâu vậy

congnguyen
25-06-2012, 11:09 AM
thank a
em sẽ làm cái khác như ý anh

mà anh lấy chân vịt ở đâu vậy

chân vịt mình là của chiếc cano toy thằng bạn nó mua trong nhà sách,được tặng kèm 2 chân vịt sơ cua,nên mình su của nó :hehe:
nghe hỏi vậy có lẽ bạn chưa có chân vịt,hình như trong các shop bán chân vịt nhựa 50k hay 70k gì đó mình ko nhớ

thedavkalime
27-06-2012, 02:10 PM
Ai chơi tàu ở Long xuyên An Giang thì chỉ tớ chỗ bán đồ linh kiện tàu ở đâu dạ
Yahoo: anh_tu5884@yahoo.com

damthoai18
26-07-2012, 01:33 PM
Xin chào tất cả, mình mới tham gia diễn đàn vào góc này tím kiếm một vài thứ, thấy một số bạn còn lăn tăn trong việc chế tạo thân thuyền mình xin đóng góp chút ý kiến:
Vật kiệu:
1kg lon sữa bò có thể hơn hoặc kém tùy vào thuyền( có thể mua ở phế liệu tầm 4000VND/kg )
Một cái kéo cắt sắt( có kéo cắt vải cũ cắt cũng tốt )
Tầm 5 cuộn chì hàn điện ( khoàng 5000vnd/cuộn )
Một mỏ hàn điện ( khoảng 20.000vnd )

Vậy là mọi thứ coi như gần đủ tiếp theo là đục lon sữa bò ra cắt lấy mảnh thiếc sau đó cắt thiếc thành các phần của thân thuyền, sau đó dùng mỏ hàn chì cố định các mảnh ghép lại, sau khi hàn xong gia công thô lại bằng giũa

Đến phần trục, mình thường dùng căm xe như mọi người ( căm xe đạp mua mới chừng 15.000vnd/bộ ), phần bao quanh trục và nối với motor là các loại ruột bút khác nhau, cả nhà có ba anh em đi học nên số ruột bút cũng như chủng loại rất đa dạng, nếu bí quá có thể dùng que cầm của kẹo mút:haha:, cố định các mối nối nếu có bằng hàn chì hoặc keo nến

Tiếp đến là phần chân vịt, mình cũng xài lon để cắt thành nhưng cái này phải bảo thì thường xuyên vì chạy tốc độ cao nhiều sẽ làm cong chân vịt

Phần cuối là bộ phận lại cho thuyền, mình chế bằng thiếc luôn, nhưng hơi cực, cấn một cái motor gỡ trong đồ chơi ra, vài cái bánh răng để tạo phần chuyền động, nói chung làm hơi rắc rối nhưng hoạt động cũng tốt, bạn nào có đủ kinh phí thì mua hẳn đồ bán sẵn luôn cho nhanh, gắn tất cả các bộ phận với nhau lại thì ta đã có một chiếc thuyền tự tay lám rồi:love:
Chỉ cần gắn thêm phần điện nữa là đã sẵn sàng ra khơi rồi:haha:

Sed Anged
26-07-2012, 11:33 PM
Công nhận bác pro thiệt

o0osofitelo0o
29-07-2012, 12:40 PM
servo mình k biết kiếm đâu bác nào biết chỉ e với.e ở quảng nam.ở đâu tại quảng nam bán mấy bác.tam kì-quảng:cau: nam

catbui
29-07-2012, 06:18 PM
lên web danangrc.com mà hỏi

LamKN_1995
03-12-2012, 12:18 PM
anh ơi! sao em không thấch mạch điều kiển từ xa đâu vậy! anh chỉ cho em với!:hehe:

monohullF1v
07-07-2013, 03:34 PM
Cái trục tìm ở đâu vậy? :cau:

monohullF1v
07-07-2013, 03:39 PM
:love: trục này tìm ở đâu vậy:cau:

cuong2242
16-08-2013, 10:45 AM
nhìn ngon đấy. RC boat đau đầu nhất là chống thấm nước. lúc nhỏ có làm mấy con Toy chạy tí là chìm, nản

congnguyen
16-08-2013, 03:40 PM
:haha: cảm ơn anh,theo em thì vấn đề chống thấm nước ko khó,và vần đề này khá nhiều ng` làm được,rc boat tự chế thì khó nhất là trục truyền động,láp ra chân vịt,sao cho nước ko vào được chỗ đó,còn nếu đi mua nguyên bộ cáp ống đồng teflon chân vịt cho thuyền thì quá dễ rồi

c123456789
14-09-2013, 10:13 AM
Bác congnguyen hàn tôn bằng gì thế

Khoảng Lặng
11-10-2013, 08:35 PM
có anh nào có chân vịt nhưa 38 hay 40mm không xài để lại cho em giá rẻ rẻ với, em mới tham gia thôi, làm xong vỏ tàu rồi, còn chân vịt với motor nữa là hoàn thiện lun :cau:

dangquang kdc
04-11-2013, 02:02 PM
bạn làm tàu rất sáng tạo từ những vật dụng quanh nhà, chúc bạn thành công nhé ^^

1274135405m
13-11-2013, 11:01 PM
Khuyến Mã lớni Nhân Dip Khai Trương Giảm 35% cho 3 bạn đầu tiên trong vòng 6 tháng đầu.

dịch vụ đăng tin rạo vặt

Xem chi tiết tại: dangtinthue365.com
Chia sẻ tin này ủng hộ giúp mình nhé.
Trân Trọng Cám ơn!

truike
16-12-2013, 11:32 AM
Mình hỏi tý congnguyen: bạn nói "đặt ồng dây phải cao hơn mực nước" vậy chân vịt chạm tý nước sao chạy được?
Bạn nối trục mềm với trục motor bằng cách nào? hướng dẫn kỹ cho mình với, đang làm con thuyền chợ nặng, nhưng không cần chạy nhanh, chưa cụ thể làm thế nào chống nước từ chân vịt vào trục của mô tor

congnguyen
16-12-2013, 07:10 PM
sr các bạn,mình đang trong thời gian thi hành nghĩa vụ quân sự nên ko theo dõi diễn đàn để trả lời được

Bác congnguyen hàn tôn bằng gì thế

mình ko có hàn tôn,mình gấp theo ý rồi trám các lỗ = keo dể chống nước

Mình hỏi tý congnguyen: bạn nói "đặt ồng dây phải cao hơn mực nước" vậy chân vịt chạm tý nước sao chạy được?
Bạn nối trục mềm với trục motor bằng cách nào? hướng dẫn kỹ cho mình với, đang làm con thuyền chợ nặng, nhưng không cần chạy nhanh, chưa cụ thể làm thế nào chống nước từ chân vịt vào trục của mô tor

ống dây tức là phần phía trong thuyền đó bạn,ống phải cao hơn mực nước bên ngoài thuyền thì nước mới ko tràn vào ống chứ,chứ ko là phải dùng cáp vừa khít với ống rồi bôi mỡ bò dể ngăn nước vào

cRCzy
16-12-2013, 07:17 PM
Đội rock không có em khoáy động , chìm nghiểm luôn rồi Ng ơi :tinhvi:

tungevn
17-12-2013, 06:21 PM
Chơi rock kén người chơi lắm, dành cho các bác có niềm đam mê

thichquaypha
15-02-2014, 07:43 AM
bạn ơi cho hỏi tí.bạn xài esc loai nào vậy,giá bao nhiêu? thanks trước nhé!

vytran1016
16-02-2014, 11:56 AM
anh mới vào , cho e hỏi anh có thể đăng rỏ chổ bán mấy nguyên liệu cách làm lưu ý với lại kinh phí đc ko ạ :cau: