PDA

View Full Version : phuộc thường với phuộc dầu

peupiu
22-08-2008, 10:10 AM
mấy bác cho em hỏi phuộc thường khác vơi phuộc dầu như nào nghĩa là độ bám đường ,cân bằng, kon kýho em xài phuộc dầu mà ấn xe xuống nó đẩy lên chậm rì ah:tinhvi:

tri_nagecco
22-08-2008, 11:59 AM
khac nhau:
Phuộc ko dầu thì giá rẻ, đàn hồi chủ yếu bằng lò xo, ko có dầu nên ko có delay tốc độ nhún của phuộc. kết quả xe cà tưng dễ bị lật khi chạy nhanh, cân bằng ko tốt. Phuộc có dầu thì do delay nên đẩy lên chậm rì là đương nhiên rồi. tuỳ theo xe, và tuỳ theo cách chạy mà người ta thay độ nhớt trong phuộc cho phù hợp.

peupiu
22-08-2008, 12:20 PM
mà em nghe nói gắn phuộc dầu thì xe sẽ bám đường hơn phải không anh

Yew
22-08-2008, 12:55 PM
Ăn tiền chính cái chỗ nhả lên chậm rì đó, không có dầu kéo lại thì khi qua chỗ xóc cái xe nhún xuống rồi lại bắn ngược trở lại vì lo xo thì bánh xe không còn bám đường và mất điều khiển, nhún tốt là phải biến chấn động mạnh thành chấn động nhẹ và rất nhẹ, muốn vậy thì khi nén phải thật nhẹ mượt và nhả nén cũng vậy, dầu trong piston làm cho nhún xuống từ từ và khi loxo bung cũng bung từ từ. Nhờ đó xe qua đường xóc dữ dằn, bánh xe cũng lên xuống dữ dằn nhưng thân xe chỉ lên xuống rất ít.
Các bạn đi xe gắn máy hay xe hơi cũng vậy thôi, qua đường xóc mà êm ru là nhờ nhún triệt giảm bớt các chấn động thực tế nhờ nhớt, nhớt nhiều thì càng êm, nhún xe gắn máy mà xì nhớt là biết đau thương mông với lưng ngay lập tức

peupiu
22-08-2008, 01:13 PM
bây jờ nếu thay dầ thì phải thay loại dầu nào phuộc em bi xì hết sach rồi. em lấy loại dầu kia cho vô không co chậm rì mà nhanh

Yew
22-08-2008, 02:50 PM
lấy nhớt xe gắn máy đổ vô, muốn lỏng thì đổ nhớt 2 thì, muốn đặc lấy nhớt 4 thì, thay đều cho từng cặp, muốn lỏng nhiều thì dầu máy may- nhưng thứ này lỏng lắm đó

peupiu
22-08-2008, 05:42 PM
em hơi ngu heheh tuy không hiểu pác tư triều nói j nhưng cũng cám ơn bác giải thích cho em. em lấy nhớt của xe hơi ehehehe wá good

tqphuong
22-08-2008, 07:48 PM
Trong trường hợp không ăn lái, chỉnh lò xo trước mềm hơn, trong trường hợp quá lái, sử dụng lò xo trước cứng hơn

Tư Chiều nó dịch và giải thích "understeer" và "oversteer" thế này thì hơi bị :vomet:

Traxxas
08-09-2008, 09:35 AM
Mấy anh cho em hỏi...em có thắc mắc là khi ra các shop hobby...có nơi thì bán shock oil thấy ghi là #20 #25 #30 #40....nhưng có những shop lại ghi là #200 #250 #300 cho đến cả ngàn lận. Vậy sự khác nhau la như thế nào. Và hình như ở VN em không thấy có chỗ nào bán dầu wt thấp hết....toàn từ 30 không...em muốn kiếm loại chừng 10 và 15 thôi. Ai có kinh nghiệm trong việc châm dầu và chỉnh phuộc dầu cho mình xin ý kiến luôn với. Xin cảm ơn.

SavageXL-5.9
08-09-2008, 12:30 PM
Đúng ngay câu hỏi mình cần muốn biết. Tui cũng mới mua bộ phuộc MSR5 của Integy, nhưng mà bữa giờ tốn tiền ngu cho cái oil quá trời...mua 2 bình Hobao #40 trên NTW về bỏ vào quá nặng...xe không nhún nỗi luôn...sau đó thì qua TY1 mua 2 bình khác, bên đây thì bán dầu của Mugen, thấy ghi là #200, mua về đổ vào thì có nhẹ hơn, nhưng cứ sao sao đâu, vẫn cứng quá. Phuộc zin thì nhún đã hơn quá trời. Ai có kinh nghiệm chơi phuộc dầu xin cho xin chút kinh nghiệm với.
Cảm ơn nhiều lắm