PDA

View Full Version : e muốn tạo ra 1 chiếc xe điều khiền từ xa

viethoa_pham
27-09-2010, 09:28 PM
chào các pro , các pro giúp mình với mình muốn tự làm 1 chiếc xe điều khiển từ xa , các pro chỉ e từng bước với,
tks các pro nhiều

doomlii
27-09-2010, 09:32 PM
bạn đã biết SERVO ,ESC,TX,RX là j chưa ???

viethoa_pham
27-09-2010, 09:37 PM
chưa mình chưa biết , mong bạn jup đở tận tình , mình cam on nhiu , trả là như thế này , e làm đồ án môn học , mà thay thi cha chỉ ji hết chỉ đưa dề tài rôi tự nghiên cứu thui , e la sv mới , mong các pro chỉ e với

doomlii
27-09-2010, 09:48 PM
chưa thì vào đây tìm hiểu đã bạn ạhttp://rchobby365.com/diendan/forumdisplay.php?f=95

TamiyaTa05
27-09-2010, 09:58 PM
lần sau anh Hà chỉ nên hướng dẫn 1 câu thôi : chịu khó ngồi đọc, trên diễn đàn có đủ các bài giới thiệu từ kiến thức cơ bản, đến việc phân loại, đặc tính của các loại xe, điểm mạnh yếu, các độ xe v...v
tóm lại với những người lười đọc thích hỏi thì ko nên nhiệt tình quá anh ah

ty_toe
27-09-2010, 10:10 PM
Nói đơn giản là việc tự tạo ra hoàn chỉnh 1 chiếc xe rc là gần như không thể ^^

nem_sk8er
27-09-2010, 10:42 PM
Muốn tự làm hì đừg lên đây đọc làm gì vội, đi ra trung tâm dạy nghề học 1 lớp cơ khí, gia công và 1 lớp điện, điện tử rồi hẵng về đọc sau!

Driftstar217
27-09-2010, 11:21 PM
khó làm lắm anh ui. trên diễn đàn này có nhìu người từng hỏi rồi mà ko ai làm cả. chỉ bác ROID thì giỏi về cả điện lẫn cơ khí. nhưng mà cũng ko làm 1 chiếc từ A->Z đâu

nem_sk8er
27-09-2010, 11:31 PM
diễn đàn nào cũng thế thôi, ko đọc xog cứ lập bừa topic hỏi những cái phi thường thì chả ai muốn trả lời!

viethoa_pham
28-09-2010, 08:17 AM
mình cũng có tìm hiểu rùi , đã đọc nhìu trên các topic khác nhưng chỉ chỉ qua loa thoi , họ chỉ nói là thiết kế mạch thu phát sòng radio , (radio remote control ) là ok , nhưng mình vẫn chưa hiu , nên tìm tới các pro rchobby365 để được sự giúp đở tận tình

Unlimited
28-09-2010, 08:23 AM
Thứ nhất là làm từ A - Z một con xe cũng có thể được nhưng như bạn hiện giờ chắc cũng mất vài năm để tìm hiểu, gia công chi tiết ...bala bala...
Thứ hai là số $ bạn bỏ ra để tự làm một chiếc xe sẽ là rất lớn, đừng nghĩ tự làm là giá thành rẻ=> quá sai lầm. Khuyên bạn là nên mua sẵn một cái xe vừa vừa thôi mà nghiên cứu thì sẽ hiểu ra vấn đề ngay thôi:haha:

viethoa_pham
28-09-2010, 09:23 AM
không ý tưởng của mình là chỉ làm cài ruột thui , lam board mạch , mạch thu mạch phát của nó , còn cái vỏ thi mua , chứ không tự làm hết 100%,

hotrcbd
28-09-2010, 09:23 AM
bạn ra tiệm làm 1 con đơn giản về nhà rồi từ từ coi cấu tạo và tìm hiểu sẻ dẻ hơn đó .còn có cho chưa hiểu thì nhờ mọi ng tư vấn thêm

hotrcbd
28-09-2010, 09:26 AM
không ý tưởng của mình là chỉ làm cài ruột thui , lam board mạch , mạch thu mạch phát của nó , còn cái vỏ thi mua , chứ không tự làm hết 100%,

vậy bạn di mua cái ruột thui về xem cấu tạo của nó rồi học hỏi .phải xem chi tiết bên trong nủa

viethoa_pham
28-09-2010, 09:33 AM
mua cái ruột rổi mua thêm cái vỏ nủa là jong như mua nguyên chiếc lun oy , như vậy thì không tốt , mình đang học DTVT , làm đồ án môn học , nếu mà đi mua???????????????

Driftstar217
28-09-2010, 09:40 AM
cơ bản là anh muốn hỏi cách làm mạch điều khiển đúng ko :khenh:
mọi người dùng RX cho xe RC là dc bọc kín trong 1 cái hộp nên chả ai biết mạch nó ra sao cả . nếu có thì cũng ít:haha:
anh nên qua diendandientu.comthì đúng hơn:hehe:

Camaro0269
28-09-2010, 01:11 PM
mình khuyên bạn 1 là nên mua hẳn 1 con đi.
1: bạn hiểu đc kết cấu của xe.
2: bạn có thể tìm tòi và chế thêm những thứ khác
3: bạn chế xe ra thì chất lượng đc bao nhiêu %, độ bền.....,tiền bạn làm 1 chiếc xe cũng có thể bằng đc 2 chiếc xe mua sẵn. đảm bảo chất lượng độ bền hơn :haha::haha:

nem_sk8er
28-09-2010, 01:16 PM
Bạn chưa hiểu hết về RC thi phải, xe RC kô phải tháo cái vỏ ra là có mỗi cái bảng mạch bé bé với 1 cái moto giống toy đâu. Cái "ruột" mà bạn định tự làm theo mình hiẻu là các thứ đồ điện bên trong đúng không? Bên trog xe RC là gồm một cái rx để nhận tín hiệu, ESC là bộ điều tốc, moto và quan trọng nhất là servo lái. Thực ra thì cái mạch tx, rx của toy cũng kô khác là mấy, khác nhau giữa toy và RC là ở cái servo để có thể điều khiển tuyến tính. kô biết là bạn đag muốn chế toy hay là RC?

viethoa_pham
28-09-2010, 10:04 PM
cam ơn bạn "nem_sk8er " bạn nói đúng ý mình rồi , mình chỉ muốn làm đơn giản thui , mình làm toy ? bạn có tải liệu ve no ko? jiup mình đi tks nhìu !!!!!

zeron
29-09-2010, 12:10 AM
Bắt đầu nào! Cơ khí trước nhé!
1 - Lấy bất kỳ cái gì tròn tròn để làm bánh xe hoặc tìm mua 1 mũi khoét vừa cỡ bánh xe muốn làm và 1 tấm nhựa về khoét là được cái bánh xe. Nếu có tay nghề tiện thì có thể mua thỏi nhựa PA về tiện là đẹp nhất!
2 - Cắt khoang ống cao su vừa cỡ bánh, đánh nhám bề mặt nhựa rồi bôi keo lồng ống vào làm lốp. Sau khi keop khô chia chu vi lốp thành nhiều phần bằng nhau rồi dùng dao trổ tỉa chạm thành Ta-lông cho bánh. Giai đoạn này cực kỳ quan trọng vì không đều bánh sẽ lắc nhiều và xe nhảy như ... cào cào!:haha:
3 - Để tạo ra hộp số bạn cần phải có máy phay bao hình mà tốt nhất là phay lăn răng. Tùy vào yêu cầu Mô-men xoắn mà làm ra các loại bánh răng với Modul thích hợp. Vì là TOY nên chả cần vi sai làm gì cho khó khăn, chỉ làm bộ giảm tốc với răng đầu ăn vào trục động cơ và răng cuối vào trục chung của 2 bánh sau. (Để làm hộp giảm tốc Z=120 với Modul răng 1,2 tôi mất 20 ngày từ khi tính toán Mô-men xoắn yêu cầu đến khi hoàn tất!)
4 - Bạn đã tính toán được Modul răng yêu cầu, số răng thì bắt đầu tính đến vách hộp số. Trục cách trục bao nhiêu để răng ăn trúng đường trung bình và không trượt trên nhau tạo độ mài thì hãy mua cuốn: Tính toán thiết kế hệ Cơ khí về tham khảo thêm!
OK! Thế đã! Khi nào bạn đưa ảnh cái bánh xe lên (và hộp số chỉ cần bản vẽ) thì để gối đầu tôi tiếp tục hướng dẫn chế tạo động cơ. Để chuẩn bị bạn nên mua ngay Máy điện cả tập 1 và 2 (vì tập 1 chuyên động cơ DC, tập 2 dùng để tính cho động cơ Brushless)
Bao giờ xong giai đoạn này tôi tiếp tục hướng dẫn về truyền sóng, tính toán và chế tạo mạch thu phát RF.
Cứ từ từ, khắc đi khắc đến ! Nhưng nhanh thì cũng vài năm đấy! Chúc bạn đủ nghị lực mà hoàn thành cái thứ đơn giản nhất tự đặt ra!
Bật mí chút nhé! Các hãng làm đồ TOY lửm kia cũng có lực lượng kỹ sư, công nhân hùng hậu và cũng chưa chắc dám làm từ A-Z đâu. Bạn dũng cảm hơn họ nhiều!

bfdien
29-09-2010, 02:13 PM
Em mới tham gia cho em hỏi chơi động cơ xăng đắt hơn hay điện đắt hơn ạ?

Em thích ô tô thôi

doomlii
29-09-2010, 05:43 PM
tùy loại bạn ạ ! đắt hay rẻ phụ thuộc vào khả năng đầu tư của người chơi

viethoa_pham
29-09-2010, 10:37 PM
các giai đoạn bạn nói o trên thì có thể bỏ wa , đâu có ai rãnh mà ngồi lám nhửng cái lặt vặt đó như bạn đau , cái đó thi mua không tot2 hơn ak , tiện , nhanh, cung không mác tiền lam , các bạn hãy jup mình làm mạch thu phát , bộ điẻu khiển cho nó, cách láp đặt động cơ như thế nào để e nó chạy tốt là ok roi ?

TamiyaTa05
29-09-2010, 10:46 PM
các giai đoạn bạn nói o trên thì có thể bỏ wa , đâu có ai rãnh mà ngồi lám nhửng cái lặt vặt đó như bạn đau , cái đó thi mua không tot2 hơn ak , tiện , nhanh, cung không mác tiền lam , các bạn hãy jup mình làm mạch thu phát , bộ điẻu khiển cho nó, cách láp đặt động cơ như thế nào để e nó chạy tốt là ok roi ?

này những người chơi rc chả ai rảnh mà ngồi nhiệt tình trả lời những câu hỏi của bạn đâu, làm đồ án hả ? dtvt hả? vậy mà ko biết mạch rc cơ bản thu phát sóng ha ? vậy khỏi làm đồ án đi, cái đấy có trong giáo trình cơ bản của ngành dtvt đấy, mà trên mạng cũng đầy rẫy, mình nghĩ có lẽ bạn là người lười học lười làm, thích ăn sẵn nhỉ ?
làm 1 cái xe mà các thành phần cơ bản cũng ko biết nó như thế nào, dc hướng dẫn thì bảo ko rảnh ..., học dtvt mà mạch thu phát rc như nào cũng ko biết thì thôi về ngồi cắt mấy cái bánh xe giấy, làm cái xe chạy bằng dây chun trc đi rồi hãy dùng máy tính lên mạng vào diễn đàn hỏi lung tung nhé.

luckylong
29-09-2010, 10:56 PM

Rất tiếc mọi người đã hướng dẫn cho bạn, chả khác nào đàn gẩy tai trâu có lẽ đây là lần cuối bạn nhận được bài của thành viên Rchobby365!

zeron
30-09-2010, 12:22 AM

Rất tiếc là cái lặt vặt đó bạn không làm nổi thì đừng hy vọng làm được cái hệ điều khiển vì nó tinh vi và phức tạp hơn. Ngoài ra còn cần yêu cầu sự kiên trì và cẩn trọng khi thiết kế và chế tạo mạch điều khiển. Thế cái "to tát" bạn muốn làm hay làm được là cái gì?
Không đủ lòng kiên trì, coi thường các kỹ năng đơn giản thì bạn không đi đến đích được. Nếu nói về tiền bạc thì mua rẻ hơn chế tạo hàng chục lần. Thật đấy! Tôi biết vì đó là nghề của tôi, cũng có ý định xem bạn "máu" đến đâu để hướng dẫn thì ...
Kết luận:
1 - TOY đơn giản nhất 4 cái đinh + 4 nút chai + mảnh gỗ >>> Làm nhanh nhất!
2 - Có điều khiển và ra hình cái xe >>> Mua nhanh nhất và rẻ nhất!
3 - Làm ra hình cái xe và có điều khiển thì >>> Đắt nhất, được thêm chút kinh nghiệm và kiến thức!

luckylong
30-09-2010, 12:52 AM
1 - TOY đơn giản nhất 4 cái đinh + 4 nút chai + mảnh gỗ >>> Làm nhanh nhất!

Cái model này vẫn còn cao siêu quá Zeron ơi, với trẻ con thò lò mũi xanh và mặc quần thủng đít thì chỉ cần viên gạch đỏ và buộc sợi dây là xong cái auto với con mắt của chúng nó rồi- làm vừa nhanh và vừa rẻ vô cùng :D

hotrcbd
30-09-2010, 11:10 AM
mọi người ai cũng nhiệt tình nhung bạn ko lắng nghe ý kiến mọi ng thì thôi bạn tự cố gắng tự làm lấy vậy chúc bạn thành công

viethoa_pham
30-09-2010, 10:31 PM
e mấy u có ăn học không vậy sao nói chuyện ngu thế, ngu nhu cc
nếu đã đc học thi hỏi làm ji ? mới chỉ năm 1 , bắt đầu vào năm 2 , thì dc hocc nhug cái ji? mấy u có đi học ko? sao ma ngu the:love::love::love::

nem_sk8er
30-09-2010, 10:37 PM
e mấy u có ăn học không vậy sao nói chuyện ngu thế, ngu nhu cc
nếu đã đc học thi hỏi làm ji ? mới chỉ năm 1 , bắt đầu vào năm 2 , thì dc hocc nhug cái ji? mấy u có đi học ko? sao ma ngu the:love::love::love::

thằg này mày nc với ai đấy, m hỏi thì anh em trên này trả lời, những câu hỏi ntn bọn tao trả lời chán rồi, những người tốt bụng lắm ng ta comment trả lời cho thì kô nghe xog sủa cc gì thế, trình độ thì chưa có đòi chửi ngta ngu, mày chửi những ng giỏi hơn mày ngu thì mày thuộc lại gì, đầu toàn cứt à!? nghe xog bực mình. Mày mà ở HN thì đi con mẹ mày cả bộ nhá rồi em ạ.!!!

TamiyaTa05
30-09-2010, 11:54 PM
thằg này mày nc với ai đấy, m hỏi thì anh em trên này trả lời, những câu hỏi ntn bọn tao trả lời chán rồi, những người tốt bụng lắm ng ta comment trả lời cho thì kô nghe xog sủa cc gì thế, trình độ thì chưa có đòi chửi ngta ngu, mày chửi những ng giỏi hơn mày ngu thì mày thuộc lại gì, đầu toàn cứt à!? nghe xog bực mình. Mày mà ở HN thì đi con mẹ mày cả bộ nhá rồi em ạ.!!!
chuẩn, ở hn gặp anh thì anh táng cho 1 song fi bay dính vào tường lấy xa beng nậy 3 ngày ko ra :))

linhplayer
01-10-2010, 12:03 AM
ban nick cậu nhóc vô văn hóa này lại cái mod ơi

saino
01-10-2010, 09:49 AM
mấy bác tự chế được bao nhiêu phần trăm xe rồi

yoonami
01-10-2010, 10:23 AM
mấy đưa tinh tướng học đc một chút kiến thức thì dịnh làm ông nội người ta ,cái j cũng muốn dọn lên dâng tân miệng ,nếu coi thường sự chỉ bảo của a e trong diên đàn vậy sao ko hỏi mấy giáo sư của mình với cái giọng đó đi coi có còn học dc ko :vomet:

hotrcbd
01-10-2010, 10:53 AM
mấy bác tự chế được bao nhiêu phần trăm xe rồi

tự chế lai thì chủ yếu mấy cánh bướm thôi ah!!!có thể cắt bằng mấy và sử dụng nhôm 605 thoi!!!
duoi phía sao xe làm bằng nhôm luôn cho cứng!!!