RCHobby365 - Diễn Đàn Mô Hình Điều Khiển Từ Xa Việt Nam
Thông Báo Từ RCHobby365

Trang 2/2:  < 1  2  
Quản Lý Chủ Đề View First Unread Switch to Linear ModeSwitch to Hybrid ModeSwitch to Threaded Mode
transporter1602's Avatar
transporter1602 is offline transporter1602
Thành Viên Mới

Bị phê bình: 0
Default @ 03-07-2012, 07:37 PM #11
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi ROID View Post
Vòng bi khi đưa vào hay ra cũng giống cách các loại nhông đóng vào trục, chuẩn nhất vẫn là gia nhiệt. Thứ 2 là dùng vam ép vòng bạc vào + chút mỡ bôi, thứ 3 mới dùng búa đóng. Ta không nên can thiệp lực mạnh, đột ngột trong các thứ này vì nếu có thì chỉ được 1-2 lần là sẽ mất độ bó, độ bám.
Nếu bạn e ngại là bàn ủi có đủ nhiệt không thì chi bằng cứ thử thôi. Cũng đâu mất nhiều thời gian. Mình thì chưa thử nhưng mình nghĩ là lúc cho vào không cần nhiều nhiệt như lúc cho ra.
Quanh mình thì có khá nhiều thứ để có thể gia nhiệt nhưng vì bây giờ không có máy nên mình cũng không thử: Súng hot gun nhiệt lên đến 600 độ; Khò ga lên đến 1200 độ; hơ lửa bếp ga cũng gần 1000 độ, hoặc bếp ga rồi đặt tấm sắt lên, bếp ga đặt nồi gang lên; bàn là là thứ có thể làm cháy quần áo thì mình cho là nó không dưới 300 độ C rồi....
Chúc thành công!
thanks bạn, tối về sẽ thử
hiii, trước giờ rất thích những bài viết của bạn, rất chất lượng
Reply With Quote
secondhand's Avatar
secondhand is offline secondhand
Super Moderator

Default @ 03-07-2012, 09:24 PM #12
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi transporter1602 View Post
hic, thiệt là chán hết sức, lấy bạc đạn ra đc rồi, giờ đóng vô thì khó, mà sau khi đóng vô thì bạc đạn sẽ bị rơ, hoặc là bị bót, quay kg mượt, kiểu này chắc phải dùng cách gia nhiệt như bạn Droid nói, nhưng kg biết là bàn ủi có đủ nhiệt độ để lốc máy giãn nở kg nữa
Không biết bạn dùng bạc cũ đống vào hay bạc mới
- Nếu đóng ra rồi vệ sinh xong đưa vào thì bị rơ và quay không mượt chứ không bao giờ bị bót. Rơ là do bạc cũ, ko mượt là do bạn đóng (có lẽ bi bị mốp hoặc bị rổ)
- Nếu bị bót là vì mua bạc không đúng hoặc lúc đóng vào bị nghiên. Bạc này nằm trong nên khó canh phẳng, bạn phải dùng cốt vừa với lỗ xỏ vào để khi đóng nó dẫn hướng cho ngai, dùng ống bằng đk ngoài kê vô đóng vào. Mình thì dùng êtô ép ra và ép vào chứ không đóng nên không gặp trường hợp này
Có tiền chơi hàng Box
Không tiền chơi secondhand
(nhưng thường không có tiền)

Yàmàha dzui
Mr Lâm 090.626.6309 VLRC
Reply With Quote
ziczac66's Avatar
ziczac66 is offline ziczac66
Thành Viên Chính Thức

Bị phê bình: 4
Default @ 03-07-2012, 11:18 PM #13
Tháo bạc đạn mình áp dụng như cách của bạn secondhand, thực ra cách này mình cũng đã nghiên cứu khi ngắm cái tool tháo bạc đạn HUDY nhưng vì chưa có $ nên chưa sắm được.

Còn đây là cái vam để lắp bạc đạn vào, cái này cung được áp dụng từ cái tool HUDY mà mình đang kết. tool HUDY mình chưa được nhìn tận mắt nó như thế nào, lắp bạc đạn vào có bị ảnh hưởng gì đến bạc đạn không, nhưng chắc chắn là cái vam mình chế không báo giờ ảnh hưởng đến bạc đạn được vì đoạn ống thép tiếp xúc vào vòng sắt bên ngoài chứ không phải vòng sắt bên trong của cái bạc đạn.

Mình phải làm 2 cái ống này vì kích cỡ lòng trong của 2 cái động cơ máy 21 và 32 khác nhau 1mm.

Cái vam này còn thiếu đúng 1 con ecu để xiết nữa là hoàn chỉnh, mai mình kiếm nốt là xong, tác phẩm này vừa hoàn thành xong lúc 22h hôm nay, tất cả em nó được chế tác từ 1 cái máy mài. Làm xong tay mỏi nhừ không cầm nổi cái điện thoại để chụp nữa.
Sửa lần cuối bởi ziczac66 : 03-07-2012 vào lúc 11:33 PM
Mai Minh Tuấn
0933171985 - Yh:maituan31785
Hạ Long-Quảng Ninh
Xray XB9'2013 - Savage Flux HP 5SC - Savage XL K5.9 - Savage XL Octane - Savage X4.6
Reply With Quote
Những thành viên đã cám ơn ziczac66 về bài viết này:
transporter1602's Avatar
Thành Viên Mới

Default @ 05-07-2012, 10:46 AM #14
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi secondhand View Post
Không biết bạn dùng bạc cũ đống vào hay bạc mới
- Nếu đóng ra rồi vệ sinh xong đưa vào thì bị rơ và quay không mượt chứ không bao giờ bị bót. Rơ là do bạc cũ, ko mượt là do bạn đóng (có lẽ bi bị mốp hoặc bị rổ)
- Nếu bị bót là vì mua bạc không đúng hoặc lúc đóng vào bị nghiên. Bạc này nằm trong nên khó canh phẳng, bạn phải dùng cốt vừa với lỗ xỏ vào để khi đóng nó dẫn hướng cho ngai, dùng ống bằng đk ngoài kê vô đóng vào. Mình thì dùng êtô ép ra và ép vào chứ không đóng nên không gặp trường hợp này
ý kiến bạn giống mình, nhưng mình hơi vội nên kg dùng cốt cho nó dẫn hướng, kết quả là bạc đan quay bị sượng, đành phải tháo ra lại, thay bạc đạn khác, tốn thêm 1 cái bạc đạn mới, hic
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi ziczac66 View Post
Tháo bạc đạn mình áp dụng như cách của bạn secondhand, thực ra cách này mình cũng đã nghiên cứu khi ngắm cái tool tháo bạc đạn HUDY nhưng vì chưa có $ nên chưa sắm được.

Còn đây là cái vam để lắp bạc đạn vào, cái này cung được áp dụng từ cái tool HUDY mà mình đang kết. tool HUDY mình chưa được nhìn tận mắt nó như thế nào, lắp bạc đạn vào có bị ảnh hưởng gì đến bạc đạn không, nhưng chắc chắn là cái vam mình chế không báo giờ ảnh hưởng đến bạc đạn được vì đoạn ống thép tiếp xúc vào vòng sắt bên ngoài chứ không phải vòng sắt bên trong của cái bạc đạn.

Mình phải làm 2 cái ống này vì kích cỡ lòng trong của 2 cái động cơ máy 21 và 32 khác nhau 1mm.

Cái vam này còn thiếu đúng 1 con ecu để xiết nữa là hoàn chỉnh, mai mình kiếm nốt là xong, tác phẩm này vừa hoàn thành xong lúc 22h hôm nay, tất cả em nó được chế tác từ 1 cái máy mài. Làm xong tay mỏi nhừ không cầm nổi cái điện thoại để chụp nữa.
mình thấy làm như bạn rất ok, nhưng cái quan trọn là kiếm đc cái ống thép bằng với vòng ngoài bạc đạn, nhỏ hơn hoặc lớn hơn 1 tí đều kg đc, nhỏ hơn thì nó sẽ kg đẩy đc vòng ngoài bạc đạn, mà lớn hơn thì nó kg vô đc lốc máy, chắc phải đi lùng cái ống sắt này thôi
Hôm qua mình dùng cách gia nhiệt, lưu ý, cách này ok hơn 1 tí vì khi lấy bạc đạn ra bằng cách này thì bạc đạn sẽ kg bị rơ như cách mình đóng, nhưng khi đưa bạc đạn mới vô thì khó, còn cái cũ lúc mình tháo ra thì đưa vô lại dễ,
Reply With Quote
ziczac66's Avatar
Thành Viên Chính Thức

Default @ 05-07-2012, 12:09 PM #15
Trích dẫn:
mình thấy làm như bạn rất ok, nhưng cái quan trọn là kiếm đc cái ống thép bằng với vòng ngoài bạc đạn, nhỏ hơn hoặc lớn hơn 1 tí đều kg đc, nhỏ hơn thì nó sẽ kg đẩy đc vòng ngoài bạc đạn, mà lớn hơn thì nó kg vô đc lốc máy, chắc phải đi lùng cái ống sắt này thôi
Hôm qua mình dùng cách gia nhiệt, lưu ý, cách này ok hơn 1 tí vì khi lấy bạc đạn ra bằng cách này thì bạc đạn sẽ kg bị rơ như cách mình đóng, nhưng khi đưa bạc đạn mới vô thì khó, còn cái cũ lúc mình tháo ra thì đưa vô lại dễ,
Cái ống thếp mình dùng là cái ống ti của càng trước xe máy Jupiter V, nó vừa khít với cái lòng cuả cái máy 32, với cái máy 21 thì đường kính nó lớn hơn 1mm do vậy là mình phải dùng máy mài mài nhỏ đi, giá mà có cái máy tiện thì đệp mỹ mãn.
Mai Minh Tuấn
Hạ Long-Quảng Ninh
Xray XB9'2013 - Savage Flux HP 5SC - Savage XL K5.9 - Savage XL Octane - Savage X4.6
Reply With Quote
transporter1602's Avatar
Thành Viên Mới

Default @ 05-07-2012, 05:26 PM #16
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi ziczac66 View Post
Cái ống thếp mình dùng là cái ống ti của càng trước xe máy Jupiter V, nó vừa khít với cái lòng cuả cái máy 32, với cái máy 21 thì đường kính nó lớn hơn 1mm do vậy là mình phải dùng máy mài mài nhỏ đi, giá mà có cái máy tiện thì đệp mỹ mãn.
hic, bạn kiếm đau ra cái ống ti phuộc hay vậy? mình chủ yếu là xài đò tự có quanh mình thôi à
Reply With Quote
ziczac66's Avatar
Thành Viên Chính Thức

Default @ 05-07-2012, 08:01 PM #17
Trích dẫn:
hic, bạn kiếm đau ra cái ống ti phuộc hay vậy? mình chủ yếu là xài đò tự có quanh mình thôi à
Ngày trước mình xoè xe, bị cong ti lên phải thay, xong rồi cất đi ai có ngờ ngày hôm nay lại cần đến nó.
Mai Minh Tuấn
Hạ Long-Quảng Ninh
Reply With Quote
Judas's Avatar
Judas is offline Judas
Thành Viên Mới

Default @ 05-07-2012, 11:08 PM #18
Trích dẫn:
hic, thiệt là chán hết sức, lấy bạc đạn ra đc rồi, giờ đóng vô thì khó, mà sau khi đóng vô thì bạc đạn sẽ bị rơ, hoặc là bị bót, quay kg mượt, kiểu này chắc phải dùng cách gia nhiệt như bạn Droid nói, nhưng kg biết là bàn ủi có đủ nhiệt độ để lốc máy giãn nở kg nữa

uh, thanks bạn, bạn đã thử qua chưa?
hihi coi comment của bạn có vẻ như bạn vẫn chưa tin cách mình nói
thôi thì tuỳ bạn mình chỉ muốn giúp thôi
muốn gắng bạc đạn vào cũng dùng cách tương tự
bạn hãy để bạc đạn vào ngăn đá tủ lạnh, mình để khoảng 5' thôi, còn cục máy thì vẫn hơ lửa trên bếp, dùng chính cái cốt của máy để lùa bạc đạn vào, nếu còn bót thì tra thêm tí nhớt
Reply With Quote
transporter1602's Avatar
Thành Viên Mới

Default @ 06-07-2012, 12:23 PM #19
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi Judas View Post
hihi coi comment của bạn có vẻ như bạn vẫn chưa tin cách mình nói
thôi thì tuỳ bạn mình chỉ muốn giúp thôi
muốn gắng bạc đạn vào cũng dùng cách tương tự
bạn hãy để bạc đạn vào ngăn đá tủ lạnh, mình để khoảng 5' thôi, còn cục máy thì vẫn hơ lửa trên bếp, dùng chính cái cốt của máy để lùa bạc đạn vào, nếu còn bót thì tra thêm tí nhớt
hi bạn, mình đã làm theo cách của bạn bữa trước rồi, rất ok, nhưng mà khi đưa vô mình kg đưa bạc đạn vô đc, cuối cùng phải dùng bạc đạn của máy khác đưa vô thì dễ dàng
bữa nay đọc comment của bạn mới biết thêm "bỏ b.đ vào ngăn đá tủ lạnh, hic, phải mà bạn nói sớm tí nữa thì mình làm luôn rồi, giờ thì mình đang rodai máy, hehe
thanks bạn nhiều, lần sau có làm nữa thì mình sẽ thử cách bỏ b.đ vào tủ lạnh xem sao
mà suy ra thì cách bạn đưa ra rất hợp lý, nhiệt độ cao sẽ làm máy giãn nở + bạc đạn bỏ vô tủ lạnh găp nhiệt độ thấp sẽ co lại, vậy sẽ dễ đưa vô phải kg bạn
Reply With Quote
TrungTV's Avatar
TrungTV is offline TrungTV
Thành Viên Mới

Default @ 27-07-2019, 07:49 AM #20
mình rữa lại bằng xăng 95 có ảnh hưởng gì tới máy không vậy
Reply With Quote
Reply « Chủ Đề Trước - ENGINE - Chủ Đề Sau »
Trang 2/2:  < 1  2  
Có 0 thành viên và 1 khách đang theo dõi chủ đề này:

Quản Lý Chủ Đề Display Modes