RCHobby365 - Diễn Đàn Mô Hình Điều Khiển Từ Xa Việt Nam
Thông Báo Từ RCHobby365

Trang 1/4:  1  2  3   Next > Last »
Quản Lý Chủ Đề View First Unread Switch to Linear ModeSwitch to Hybrid ModeSwitch to Threaded Mode
ROID's Avatar
ROID is offline ROID
Administrator

Bị phê bình: 1
Body Gat quân sự cho em Team Losi Mini rock-crawler 1/18.

Xin chào mọi người,
Hôm nay tôi xin mạn phép up cho cậu bạn một số hình ảnh về một cái body - handmade (body tự chế) - một xu hướng chơi mà mình tin là sẽ nhiều người hứng thú quan tâm.

* Mục tiêu:
Đơn giản là muốn có một cái gì đó độc đáo do chính bàn tay mình làm ra. Hưởng ứng xu hướng scale, thưởng thức cái đẹp.
* Giới thiệu sơ lược:
- Kit xe làm cơ sở là dạng rock crawler: Team Losi Mini rock-crawler 1/18.
- Hình dáng xe: xe Gát quân sự.
- Vật liệu làm body: bìa formec 2mm, 5mm (hay còn gọi là xốp đặc), sơn và keo 502 (tổng chi phí vào khoảng vài chục nghìn cho nguyên liệu -- nhưng công sức thì rất nhiều).
- Dụng cụ: 1 máy mài cầm tay, dao rọc giấy và giấy ráp.
*Một số vấn đề cần sử lý:
- Bìa fomec là một vật liệu tạo hình tuyệt vời, dễ dàng cắt nhanh chóng, dán (ăn keo 502 tuyệt luôn), rất nhẹ nhưng lại có điểm yếu là hơi dòn và khá mềm. Việc làm cứng và gia cố sau đó là 1 câu hỏi lớn. Với những vật liệu khác như mica hay tôn, kim loại sẽ thao tác rất lâu và đòi hỏi một số công nghệ. --> Người bạn tôi đã quyết định chọn fomec cho sản phẩm đầu tay.
- Xe scale đòi hỏi các chi tiết và kích thước tỷ lệ với thực tế. Mini rock cần phải kéo dài khoảng cách trục cơ sở để phù hợp hơn. Việc đó sẽ làm sau.

Sau đây là các hình ảnh mà tôi đã có được về một chiếc body Gat tự làm khá độc đáo từ người bạn của tôi: doomli
Bắt đầu bằng việc tạo hình phần có vẻ khoai nhất và hứng thú nhất:

Để cho thật hơn, các nan chắn được làm gập nhưng sau đó chủ nhân đã quyết định để thẳng để dễ thao tác hơn:

"Thửa" ở đâu đó được 2 "con" đèn và làm chụp bằng bìa fomec:

Ướm thử:

Tiếp tục hoàn thiện phần đầu. Lấy cảm hứng làm tiếp bằng cách làm luôn thùng xe – một việc làm khá nhanh và gây cảm hứng. Làm xong sơn luôn:

Lên hình nào:

Cậu bạn của tôi không có nhiều thời gian làm nên khá sốt ruột cho sản phẩm của mình. Làm xong… sơn luôn để lấy cảm hứng làm tiếp
Phần mica làm kính được giữ nguyên giấy dán bảo vệ, giấy dán sẽ được tháo ra vào lúc hoàn thiện các chi tiết:

Và cuối cùng, giờ phút xuất hiện đã đến. Sau khi tháo bảo vệ mica và thêm viền cao su cho kính, em nó trông như thế này đây:

Lên hình:

Chủ nhân của chiếc body này cũng chưa hoàn toàn hài lòng với nó lắm, nhưng với công sức bỏ ra và hình ảnh cuối cùng của em nó tôi rất thích. (tuy chụp bằng điện thoại )
Bà con cho ý kiến nhé. Mong rằng trường phái này có thể là một hướng đi hay. Chém nhiệt tình!!!

Ngoài lề: các bạn đã xem video về chiếc Uart này chưa? Đây chính là khởi nguồn sáng tạo, tốn cũng.. hàng chục cốc cafe đó.

Chúc cuối tuần vui vẻ!
ROID Architect - Designer 09 1243 8822
HORC Team
Projects schedule: 5x DAF 95X1 Dakar truck 1/6 -> A92 Savage V.2 -> RC Spider bot -> 1/4 Rock crawler 100cc -> 1/9 Kraz full metal
Reply With Quote
Tổng cộng có 11 thành viên cảm ơn bài viết này:
Tùng's Avatar
Tùng is offline Tùng
Administrator

Bị phê bình: 0
Default @ 14-11-2009, 01:16 AM #2
Em đã đăng bài này lên trang chủ, bác doomli khéo tay quá nhìn rất đẹp.
Cái video clip kia thì nói thật là nếu quay cẩn thận một tí nhìn sẽ tưởng xe thật hehe vì các chi tiết từ nhỏ đến lớn quá giống thật
Reply With Quote
Những thành viên đã cám ơn Tùng về bài viết này:
luckylong's Avatar
luckylong is offline luckylong
Moderator

Bị phê bình: 3
Default @ 14-11-2009, 01:22 AM #3
Nhưng có lẽ cậu bạn lấy mẫu từ mô hinh giấy ra làm, vì mô hinh giấy in ấn nhanh và rất chi tiết.
Reply With Quote
Những thành viên đã cám ơn luckylong về bài viết này:
cRCzy's Avatar
cRCzy is offline cRCzy
Moderator

Default @ 14-11-2009, 05:02 AM #4
Khéo tay thật đó! Đẹp thật....................chúc mừng chúc mừng!!
Reply With Quote
Những thành viên đã cám ơn cRCzy về bài viết này:
ROID's Avatar
ROID is offline ROID
Administrator

Default @ 14-11-2009, 09:30 AM #5
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi luckylong View Post
Nhưng có lẽ cậu bạn lấy mẫu từ mô hinh giấy ra làm, vì mô hinh giấy in ấn nhanh và rất chi tiết.
Cậu bạn em làm cái body này bằng... mắt đấy bác. Việc khai triển các diện và khối toàn dựa trên việc ngắm mấy cái ảnh chụp xe thật. Có lẽ là vì cậu ta không muốn nghĩ nhiều về cách làm và nó sẽ thế nào nên mới làm xong được. Để em thử tìm xem có cái paper model nào dạng này không để cho cậu ta làm cái thứ 2. Paper model thì em có rất nhiều nhưng lại chỉ có Dakar rally, dạng quân sự này chưa có tìm thử.
HORC Team
Projects schedule: 5x DAF 95X1 Dakar truck 1/6 -> A92 Savage V.2 -> RC Spider bot -> 1/4 Rock crawler 100cc -> 1/9 Kraz full metal
Reply With Quote
cRCzy's Avatar
cRCzy is offline cRCzy
Moderator

Default @ 17-11-2009, 04:52 PM #6
Hì! BÁc Roid có vẻ thích môn rock-crawler dữ hen! me too too too nì! THế bác có nhiều đồ về Crawler không? Em đang cần cái axles sau cũ cũng được share em với ! Về ráp zô cái kit Crawler đang làm nì! ^^.
Reply With Quote
ROID's Avatar
ROID is offline ROID
Administrator

Default @ 19-11-2009, 09:37 AM #7
Một vài hình ảnh update mới của lần chạy địa hình hôm trước. Hình chụp bằng điện thoại và trời cũng tối nhá nhem nên hình lên chưa chuẩn lắm.
Hôm đấy có một pha giật gân, rụng tim muốn kể lại cho mọi người. Chẳng là hôm đó, em Gat nhà ta chạy cùng 2 em Savage. Body vừa mới làm xong, láng coóng, sau 5 phút "xông đất" đã bị em Savage của mình đang phi với tốc độ tầm 60km/h không phanh tông cho 1 phát trực diện đằng sau lưng. Cảnh tượng thật hãi hùng, oạch một cái em Gat nhà ta chỉ còn trơ đúng chassis, đầu văng một nơi, thùng văng một chỗ, cách thân đến cả vài mét. Cả thủ phạm (là tôi) và chủ nhân chiếc Gat há hốc mồm hãi hùng, tí nữa thì đập vỡ cái TX. Hóa ra trong cái rủi có cái may. Body mới làm xong chưa bắt vào chassis mà chỉ gán keo tạm để chạy + Savage gầm khá cao + địa hình tương đối lồi lõm + cú tông nằm trực diện sau lưng (chỗ thùng xe) - xe không phanh. Vì vậy thiệt hại không nặng lắm: vỡ chút phía đằng thùng sau, móp 2 vòng bịt đầu chassis, bung thùng xăng (đựng RX), vỡ chỗ dán thùng xe vào thân, đầu xe bị lõm 1 vết nhỏ phía đằng sau do thùng xe xô vào. --> chất liệu fomec với kết cấu được thiết kế tốt cũng không đến nỗi nào đâu nhỉ?

Và đây là hình ảnh của em nó sau tai nạn:

Cái này trông giống xe dùng trong nông nghiệp nè:

Làm diecast chắc còn ngon hơn mấy em bé nhỏ nhỉ?

Hic, sorry bạn hiền và chúc mọi người vui.
HORC Team
Reply With Quote
Tổng cộng có 4 thành viên cảm ơn bài viết này:
nhanharry's Avatar
nhanharry is offline nhanharry
Thành Viên Mới

Default @ 20-11-2009, 05:32 PM #8
Đẹp quá hà anh giỏi thiệt làm được oto luôn
Reply With Quote
Những thành viên đã cám ơn nhanharry về bài viết này:
cRCzy's Avatar
cRCzy is offline cRCzy
Moderator

Default @ 26-11-2009, 12:29 PM #9
có bác nào mua đựơc đồ Rc crawler trên trang này không?? Trang này nhiều món dành cho môn crawler lắm ai mua được cho em ké zới nha! ^^ http://www.rc4wdstore.com
Reply With Quote
Tùng's Avatar
Tùng is offline Tùng
Administrator

Bị phê bình: 0
Default @ 10-12-2009, 10:07 AM #10
Vậy body em Gat này cũng bền đấy chứ nhỉ, va chạm thế mà ko bị hỏng nặng.
Anh Vinh có tính độ thêm ít đèn đóm cho nó hoành tráng không?
Reply With Quote
Có 0 thành viên và 1 khách đang theo dõi chủ đề này:

Quản Lý Chủ Đề Display Modes
Linear Mode Linear Mode
Quy Định