RCHobby365 - Diễn Đàn Mô Hình Điều Khiển Từ Xa Việt Nam
Thông Báo Từ RCHobby365

Trang 1/2:  1  2   Next >
Quản Lý Chủ Đề View First Unread Switch to Linear ModeSwitch to Hybrid ModeSwitch to Threaded Mode
Judas's Avatar
Judas is offline Judas
Thành Viên Mới

Bị phê bình: 0
Default Show Toy ;)) @ 12-12-2009, 08:35 PM #1
mới về

dọn body

độ đèn

...and show

mình còn gà mong các bạn góp ý

àk cho mình hỏi thêm, nghe nói độ thêm transistor sò và rle ji đó sẽ làm xe chạy nhanh hơn nhưng mình ko bik chức năng cụ thể và cách sử dụng như thế nào
Sửa lần cuối bởi Judas : 13-12-2009 vào lúc 07:47 AM
Reply With Quote
Tổng cộng có 2 thành viên cảm ơn bài viết này:
Tùng's Avatar
Tùng is offline Tùng
Administrator

Default @ 13-12-2009, 02:53 AM #2
Có mấy tấm em bị đăng trùng kìa, xóa bớt đi em.
Độ transitor là độ cái con mà dẫn ra động cơ, độ loại chịu được dòng cao hơn, trở thấp hơn. Nhưng em phải có chút kiến thức về điện tử thì mới làm được.
Reply With Quote
Những thành viên đã cám ơn Tùng về bài viết này:
Judas's Avatar
Judas is offline Judas
Thành Viên Mới

Default @ 13-12-2009, 07:50 AM #3
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi Tùng View Post
Có mấy tấm em bị đăng trùng kìa, xóa bớt đi em.
Độ transitor là độ cái con mà dẫn ra động cơ, độ loại chịu được dòng cao hơn, trở thấp hơn. Nhưng em phải có chút kiến thức về điện tử thì mới làm được.
anh cứ nói đi em làm dc mà hình như transitor là con 3 chân phải ko ạk, nhưng em ko hĩu ở chỗ transitor chỉ cho ra đc dòng 1 chiều mà hàn vào thì xe em ko lùi dc phải ko anh
Reply With Quote
nguyenhuuthuc's Avatar
nguyenhuuthuc is offline nguyenhuuthuc
Thành Viên Mới

Default @ 13-12-2009, 10:47 AM #4
đúng rồi nó có 3 chân đó nhưng bác khỏi độ làm gì vì theo mình biết thì biết thì mấy con này là thuộc dòng mal có nghỉa là nguồn pin của bạn có bao nhiêu tì nó sẻ tải ra moto bấy nhiêu vì vậy nó sẻ không phụ thuộc vào nguồn mà chỉ sợ moto quá tải sẻ gây đoản mạch và cháy thui , còn về vấn đề bạn hỏi tại sao nó nó cho ra 1 dòng thì làm sao chạy tới lui thì cái này rất đơn giản ( nhưng bác phải có chút ít về sơ đồ mạch và hiệu năng của các loại tránitor ) thông thường trên mổi mạch diện RX loại 2 kênh thì chỉ có đúng 13 con tr trong đó có một con nằm bên phần sóng còn gọi là tri còn phần xuất dòng cho moto thì mổi kênh sẻ có đến 6 con trong đó có 4 con suất dòng 2 con đảo mạch để đảm bảo việt xuất nguồn và đảo mạch được lắp song song nhưng nghịch chân , niếu bạn đả nói bạn làm được thì bạn hảy thử tách( gở ) ic RX ra và cấp nguồn pin vào sao đó bạn chỉ được dùng duy nhất 1 cái đo điện kế mà làm cho moto quay được 2 chiều thì mình tin bác hiểu và làm được và bạn phải nhớ câu nói sau của bác tùng nhé ( Độ transitor là độ cái con mà dẫn ra động cơ, độ loại chịu được dòng cao hơn, trở thấp hơn. Nhưng em phải có chút kiến thức về điện tử thì mới làm được.)
Reply With Quote
Tổng cộng có 2 thành viên cảm ơn bài viết này:
viruson's Avatar
viruson is offline viruson
Thành Viên Chính Thức

Default @ 13-12-2009, 10:53 AM #5
con toy này mua bao nhiêu & ở đâu bán vậy bạn ? ? ?
0982543533
Reply With Quote
nguyenhuuthuc's Avatar
nguyenhuuthuc is offline nguyenhuuthuc
Thành Viên Mới

Default @ 13-12-2009, 12:48 PM #6
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi viruson View Post
con toy này mua bao nhiêu & ở đâu bán vậy bạn ? ? ?
trời câu này mà củng hởi hàng toy vào nhà sách , siêu thị lấy xe tải chở về không hết nhưng công nhận hàng toy củng đẹp ghê , mình đang định sắm 1 em toy 1;9 mẩu BMW 360 nhìn tuyệt vời luôn về mode lại 4 kênh sevor lái thay moto và pin công suất lớn là tuyệt vời

Sửa lần cuối bởi nguyenhuuthuc : 13-12-2009 vào lúc 12:56 PM
Reply With Quote
viruson's Avatar
viruson is offline viruson
Thành Viên Chính Thức

Default @ 13-12-2009, 03:39 PM #7

trời câu này mà củng hởi hàng toy vào nhà sách , siêu thị lấy xe tải chở về không hết....

tôi ở xa,mua số lượng nhiều nên mới hỏi....
0982543533
Reply With Quote
Judas's Avatar
Judas is offline Judas
Thành Viên Mới

Default @ 13-12-2009, 04:25 PM #8
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi nguyenhuuthuc View Post
đúng rồi nó có 3 chân đó nhưng bác khỏi độ làm gì vì theo mình biết thì biết thì mấy con này là thuộc dòng mal có nghỉa là nguồn pin của bạn có bao nhiêu tì nó sẻ tải ra moto bấy nhiêu vì vậy nó sẻ không phụ thuộc vào nguồn mà chỉ sợ moto quá tải sẻ gây đoản mạch và cháy thui , còn về vấn đề bạn hỏi tại sao nó nó cho ra 1 dòng thì làm sao chạy tới lui thì cái này rất đơn giản ( nhưng bác phải có chút ít về sơ đồ mạch và hiệu năng của các loại tránitor ) thông thường trên mổi mạch diện RX loại 2 kênh thì chỉ có đúng 13 con tr trong đó có một con nằm bên phần sóng còn gọi là tri còn phần xuất dòng cho moto thì mổi kênh sẻ có đến 6 con trong đó có 4 con suất dòng 2 con đảo mạch để đảm bảo việt xuất nguồn và đảo mạch được lắp song song nhưng nghịch chân , niếu bạn đả nói bạn làm được thì bạn hảy thử tách( gở ) ic RX ra và cấp nguồn pin vào sao đó bạn chỉ được dùng duy nhất 1 cái đo điện kế mà làm cho moto quay được 2 chiều thì mình tin bác hiểu và làm được và bạn phải nhớ câu nói sau của bác tùng nhé ( Độ transitor là độ cái con mà dẫn ra động cơ, độ loại chịu được dòng cao hơn, trở thấp hơn. Nhưng em phải có chút kiến thức về điện tử thì mới làm được.)
wow hâm mộ bạn ghê đúng là trên mạch có 13 con transistor

còn câu đố của bạn thì mình nghĩ dùng điện kế như 1 dây dẫn và mắc song song với 2 đầu của moto phải ko ạk(sai đừng chữi mình gà )
cho mình hỏi thêm, 2 đầu của moto có phải là sò ko sao họ hàn nhìu thế đến 3 con và chức năng của nó là gì vậy

cái cuộn đồng nhỏ nhỏ chính giữa bên trái để làm ji vậy
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi nguyenhuuthuc View Post
trời câu này mà củng hởi hàng toy vào nhà sách , siêu thị lấy xe tải chở về không hết nhưng công nhận hàng toy củng đẹp ghê , mình đang định sắm 1 em toy 1;9 mẩu BMW 360 nhìn tuyệt vời luôn về mode lại 4 kênh sevor lái thay moto và pin công suất lớn là tuyệt vời

hihi hồi đó mình cũng định mua con của bạn nói ấy, hình như nó mở dc mui trước sau mở cửa tùm lum hết nói chung là chi tiết lắm
Sửa lần cuối bởi Judas : 13-12-2009 vào lúc 04:30 PM
Reply With Quote
Tùng's Avatar
Tùng is offline Tùng
Administrator

Default @ 15-12-2009, 06:25 AM #9
Cái cuộn dây quấn trên lõi từ ở anh sau là để chống nhiễu, mà em chụp ảnh mờ thì thôi rồi chẳng nhìn rõ gì cả. Ở 2 cực của motor là mấy con tụ gốm, thường giá trị là 104. Cái này để chống tia lửa điện ở cái brush.

Thường nối với motor sẽ là 2 chiếc transitor ngược NPN và 2 chiếc xuôi PNP (có thể mắc song song nhiều transitor cùng loại để tăng khả năng chịu dòng). Vậy độ là độ mấy chiếc này. Ví dụ motor cỡ nhỏ thì có thể chơi em transitor khá phổ biến của Trung Quốc là 8050 và 8055 (con này ko nhớ chính xác). Mấy chiếc này rất hay được dùng trong xe đồ chơi của TQ vì chịu dòng tốt, nhỏ gọn.

Nói chung em cần tìm hiểu về linh kiện điện tử, mạch điện tử thì mới làm được. Em ra nhà sách tìm mấy quyển mạch điện tử, tìm cái mạch đảo chiều motor chắc chắn có vì anh đã từng làm thử rồi, về mua linh kiện làm thử bên ngoài, nếu ok thì mới lắp thử vào ô tô.

Thôi tiện thì chỉ em luôn, một mạch đơn giản về đổi chiều động cơ:
Hoạt động:

Khi cấp tín hiệu dương cho đầu A và âm cho đầu B thì transistor 1 sẽ mở, 2 sẽ đóng, 3 đóng, 4 mở (tại sao thì em cần tìm hiểu về tính chất transistor NPN và PNP).

Vậy dòng điện sẽ đi qua transistor 1 ==> vào motor ==> qua transistor 4 về âm (GND = GROUND).

Giờ lại cấp tín hiệu âm cho A và dương cho B, transistor 1 sẽ dóng, 2 mở, 3 mở, 4 đóng.

Dòng diện sẽ đi theo transistor 3 ==> vào motor ==> qua transistor 2, về âm.

Vì là motor một chiều nên khi thay đổi chiều dòng điện, motor cũng sẽ đảo chiều. Đơn giản vậy thôi.
Transistor 1, 2, 3, 4 nếu là loại có khả năng chịu nguồn cao, dòng cao, trở trong thấp, thì khi cấp nguồn mạnh, motor sẽ chạy điên cuồng. Tuy nhiên phải tính toán xem motor có thể chịu nổi dòng, điện thế đó không? Nếu không thì có thể bị cháy.

p.s: gần 10 năm rồi em ko làm điện nên nếu giải thích có sai thì các bác sửa hộ em nhá
Sửa lần cuối bởi Tùng : 15-12-2009 vào lúc 06:41 AM
Reply With Quote
Những thành viên đã cám ơn Tùng về bài viết này:
khaidang27's Avatar
khaidang27 is offline khaidang27
Thành Viên Chính Thức

Default @ 15-12-2009, 04:11 PM #10
Mạch anh Tùng dưa ra là hoàn toàn chính xác.
Nhưng như vậy thì khi lắp vào vẫn không đủ dòng kích 1 lúc cho 2 Tranistor theo từng cặp (T1+T4, và T2+T3). nên phải mắc thêm 2 con Transitro ngoài lề công dụng là khuếch đại dòng lên 1 tí, để kích 1 được 1 lúc 2 con Transitor cho 1 chiều Motor quay.
Mạch mình trích từ đồ Toy ra nè:

Xét phần Motor ở trên thôi nha bạn, cái motor dưới của bánh trước, cũng i kin à.^^
Ở phần trên, bạn muốn độ lại thì thay con 8550 = Tip 127 (PNP), 8050 = Tip 120 (NPN), giá thì bèo cho loại thường là 4k 1 con, còn loại xịn xịn, bền trong công nghiệp nhẹ thì ra Dân Sinh, giá 12k 1 con.(chân nó to hơn loại thường ở Nhật Tảo).
Tổng cộng 1 mạch Motor chạy, bạn thay hết 4 con, còn 2 con kích thì có thể giữ nguyên.
kinh nghiệm độ Toy: có thể xài lại Board cũ theo xe, nhưng cần quan sát và đo lại để xác định đúng chân B của Transistor, vì có mạch của China nó làm chân B ngoài cùng, có loại thì chân B ở giữa, thế mới đâu đầu.^^
+> Nếu dùng chung board Driver và Reciver: sau khi thay các Transistor ở Motor chạy, bạn chỉ có thể xài với nguồn cũ mà thôi, còn muốn chơi nguồn lớn Vol hơn (9.6 hay 12vol) thì phải thay thêm các Điện trở hạn dòng cho Reciver để không làm cháy các linh kiện cuộn dây, tụ, Ic receiver. cái này bạn phải dò theo từng mạch mới biết được, khó chỉ cụ thể lắm, vì mổi mạch nó mổi khác, China nó tài thế đấy.hohoho.
++> Và để tránh rắc rối về vấn đề trên, bạn nên làm 1 mạch Đảo chiều Motor như mình gửi, nhưng mạch riêng rẻ, tức là chỉ lấy các chân kích mức Logic từ Ic reciver ra (chân 10,11, và 6,7). Và làm 1 mạch Đảo chiều khác bằng các linh kiện chịu dòng và áp cao (Tip) mạch đảo chiều Motor còn gọi là cầu H. search trên mạng đầy.
Sau khi làm được mạch cầu H riêng, bạn dùng các chân kích mức Logic của Ic reciver nối vào mạch Công suất mới,riêng. nhớ nối chung Mass 2 mạch lại với nhau.
vậy là bạn đả có thể chơi nguồn riêng (9.6-->12Vol), độ Motor khác mạnh hơn vào xe, mà không làm cháy Mạch receiver nguyên thủy.
^^ chúc Thành công.
kinh nghiệm ít ỏi, anh em góp ý thêm.hihihihi
PS: nếu đã làm mạch công suất riêng, thì bạn làm luôn mạch Cầu H bằng Fet đi, xài Pin lipo của Lama luôn, chạy phê chết, nhanh lắm.^^ mình đả làm thành công cho Junken, Khoa,(ở Đà Nẳng), Liêm ở Quận 8, Tòng trên Đàlat, Kiệt, Hoàng ở Kiên Giang. Và tất nhiên cho con Toy của em.ehhehee

Chúc Bác Thành công.^^

àh, theo kinh nghiệm của em nữa, trên hình Fet em gửi, các Bác bỏ con Zenner 15Vol đi nha, với lại các Điện trở tại cực G của Q6,Q4 các bạn thay đổi thành 1K nha.^^ thân.
khaidang27@yahoo.com
i lop' rchoby365
24/24: +1 469 278 1681 (Viber-Zalo-Whatsapp)
Luôn muốn chia sẽ và được mọi người sẽ chia.
Reply With Quote
Tổng cộng có 3 thành viên cảm ơn bài viết này:
Reply « Chủ Đề Trước - Sáng Tạo - Chủ Đề Sau »
Trang 1/2:  1  2   Next >
Có 0 thành viên và 2 khách đang theo dõi chủ đề này:

Quản Lý Chủ Đề Display Modes
Linear Mode Linear Mode
Quy Định