RCHobby365 - Diễn Đàn Mô Hình Điều Khiển Từ Xa Việt Nam
Thông Báo Từ RCHobby365

Trang 1/2:  1  2   Next >
Quản Lý Chủ Đề View First Unread Switch to Linear ModeSwitch to Hybrid ModeSwitch to Threaded Mode
transporter1602's Avatar
transporter1602 is offline transporter1602
Thành Viên Mới

Bị phê bình: 0
mình thay nguyên bộ lòng cho máy, tháo tất cả ra rồi, chỉ trừ cái bạc đạn lớn của cốt máy là kg tháo đc, nó quá bót và khe hở vách máy với bạc đạn thì quá hẹp, vậy ae ai đã từng tháo xin vui lòng chỉ giúp, thanks ae
Reply With Quote
ROID's Avatar
ROID is offline ROID
Administrator

Bị phê bình: 1
Default @ 28-06-2012, 02:37 PM #2
Theo mình biết thì bạn cần làm 1 cái vam hình chữ L: |_________ rồi ấn vào lôi/ đóng nhẹ nó ra.
ROID Architect - Designer 09 1243 8822
HORC Team
Projects schedule: 5x DAF 95X1 Dakar truck 1/6 -> A92 Savage V.2 -> RC Spider bot -> 1/4 Rock crawler 100cc -> 1/9 Kraz full metal
Reply With Quote
transporter1602's Avatar
Thành Viên Mới

Default @ 29-06-2012, 12:11 AM #3
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi ROID View Post
Theo mình biết thì bạn cần làm 1 cái vam hình chữ L: |_________ rồi ấn vào lôi/ đóng nhẹ nó ra.
hi bạn, ý bạn là làm 1 cái vam chữ L đưa vào khe giữa bạc đạn và vách máy rồi lôi nó ra phải kg? mình thấy rất khó, vì khe hở đó bằng sợi dây cước à, mà nó nằm đó cứng ngắc, mình thử đủ cách vẫn chưa kéo ra đc,
rất cám ơn bạn vì topic nào bạn cũng trả lời nhiệt tình, , có dịp mong đc giao lưu với bạn, 0906711768
Reply With Quote
ROID's Avatar
ROID is offline ROID
Administrator

Default @ 29-06-2012, 02:32 AM #4
Có thể bạn sẽ thích cách dùng nhiệt như clip dưới đây. Nguyên tắc ở đây là nhiệt độ: vỏ máy sẽ giãn nở nhiệt mạnh hơn vòng bi (bạc đạn). Lấy bạc đạn ra và đưa bạc đạn vào cùng cách và cùng luôn 1 lần gia nhiệt.
Dụng cụ chuẩn bị: 1 cái đũa + 1cái kìm để đóng bạc đạn trước, găng tay bảo hộ, bàn gia nhiệt đến 350 độ (mình cho là bàn là cũng được). Trong clip mình không xác định được họ gia nhiệt đến 350°F hay °C nhưng mình nghĩ tụi Mỹ dùng độ F --> 350°F = 177°C. Cái này nên thực nghiệm từ 177°C thì sẽ rõ ngay.
Xem clip từ 1:50
HORC Team
Projects schedule: 5x DAF 95X1 Dakar truck 1/6 -> A92 Savage V.2 -> RC Spider bot -> 1/4 Rock crawler 100cc -> 1/9 Kraz full metal
Reply With Quote
Tổng cộng có 4 thành viên cảm ơn bài viết này:
secondhand's Avatar
secondhand is offline secondhand
Super Moderator

Default @ 29-06-2012, 03:41 AM #5
1 câu hỏi hay mà chưa từng ai hỏi
Bạc đạn lớn trong máy nó có đk lỗ = lỗ cốt máy và được đóng sát vách nên không thể đưa vam hay thứ gì vào được, nó như 1 cái ống suông. Cách của mình thì đơn giản nhưng hiệu quả cao . Bạn ra tiệm sắt mua 1 cái tác kê sắt (xem hình) loại gần = đk lỗ bạc đạn, xỏ từ đầu máy vào trong. tức đầu côn nằm trong bạc đạn và đai ốc sẽ ra đích máy, xiết đai ốc cho rút côn nở ra khi nào cứng thì đóng ra, có quá dễ không Nếu không có tắc kê vừa (nhỏ hơn) thì lấy tôn cuốn 1 vòng vào tăc kê

Có tiền chơi hàng Box
Không tiền chơi secondhand
(nhưng thường không có tiền)

Yàmàha dzui
Mr Lâm 090.626.6309 VLRC
Reply With Quote
Tổng cộng có 6 thành viên cảm ơn bài viết này:
transporter1602's Avatar
Thành Viên Mới

Default @ 29-06-2012, 09:25 PM #6
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi ROID View Post
Có thể bạn sẽ thích cách dùng nhiệt như clip dưới đây. Nguyên tắc ở đây là nhiệt độ: vỏ máy sẽ giãn nở nhiệt mạnh hơn vòng bi (bạc đạn). Lấy bạc đạn ra và đưa bạc đạn vào cùng cách và cùng luôn 1 lần gia nhiệt.
Dụng cụ chuẩn bị: 1 cái đũa + 1cái kìm để đóng bạc đạn trước, găng tay bảo hộ, bàn gia nhiệt đến 350 độ (mình cho là bàn là cũng được). Trong clip mình không xác định được họ gia nhiệt đến 350°F hay °C nhưng mình nghĩ tụi Mỹ dùng độ F --> 350°F = 177°C. Cái này nên thực nghiệm từ 177°C thì sẽ rõ ngay.
Xem clip từ 1:50
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi secondhand View Post
1 câu hỏi hay mà chưa từng ai hỏi
Bạc đạn lớn trong máy nó có đk lỗ = lỗ cốt máy và được đóng sát vách nên không thể đưa vam hay thứ gì vào được, nó như 1 cái ống suông. Cách của mình thì đơn giản nhưng hiệu quả cao . Bạn ra tiệm sắt mua 1 cái tác kê sắt (xem hình) loại gần = đk lỗ bạc đạn, xỏ từ đầu máy vào trong. tức đầu côn nằm trong bạc đạn và đai ốc sẽ ra đích máy, xiết đai ốc cho rút côn nở ra khi nào cứng thì đóng ra, có quá dễ không Nếu không có tắc kê vừa (nhỏ hơn) thì lấy tôn cuốn 1 vòng vào tăc kê

thanks 2 bạn, mình sẽ thử cách của secondhand trước, nghe rất có lý mà sao mình kg nghĩ ra nhỉ, để mình thử xem
Reply With Quote
Judas's Avatar
Judas is offline Judas
Thành Viên Mới

Default @ 30-06-2012, 05:49 PM #7
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi transporter1602 View Post
mình thay nguyên bộ lòng cho máy, tháo tất cả ra rồi, chỉ trừ cái bạc đạn lớn của cốt máy là kg tháo đc, nó quá bót và khe hở vách máy với bạc đạn thì quá hẹp, vậy ae ai đã từng tháo xin vui lòng chỉ giúp, thanks ae
hihi chuẩn bị 1 tấm gỗ và 1 cái bao tay dày hay khăn quấn lại cũng dc miễn sao đừng bị bỏng là ok

để cục máy lên bếp lửa hơ khoang 1', chụp cái khăn đập cục máy lên tấm gỗ bạc đạn sẽ theo quán tính văng ra thôi

good luck
Reply With Quote
Những thành viên đã cám ơn Judas về bài viết này:
transporter1602's Avatar
Thành Viên Mới

Default @ 30-06-2012, 06:07 PM #8
thanks ae, mình vừa làm theo cách của secondhand, rất nhanh và dễ , giờ đi mua bạc đạn thôi, kg biết cặp bạc đạn này giá nhiêu nữa
Reply With Quote
transporter1602's Avatar
Thành Viên Mới

Default @ 03-07-2012, 05:16 PM #9
hic, thiệt là chán hết sức, lấy bạc đạn ra đc rồi, giờ đóng vô thì khó, mà sau khi đóng vô thì bạc đạn sẽ bị rơ, hoặc là bị bót, quay kg mượt, kiểu này chắc phải dùng cách gia nhiệt như bạn Droid nói, nhưng kg biết là bàn ủi có đủ nhiệt độ để lốc máy giãn nở kg nữa

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi Judas View Post
hihi chuẩn bị 1 tấm gỗ và 1 cái bao tay dày hay khăn quấn lại cũng dc miễn sao đừng bị bỏng là ok

để cục máy lên bếp lửa hơ khoang 1', chụp cái khăn đập cục máy lên tấm gỗ bạc đạn sẽ theo quán tính văng ra thôi

good luck
uh, thanks bạn, bạn đã thử qua chưa?
Reply With Quote
ROID's Avatar
ROID is offline ROID
Administrator

Default @ 03-07-2012, 06:05 PM #10
Vòng bi khi đưa vào hay ra cũng giống cách các loại nhông đóng vào trục, chuẩn nhất vẫn là gia nhiệt. Thứ 2 là dùng vam ép vòng bạc vào + chút mỡ bôi, thứ 3 mới dùng búa đóng. Ta không nên can thiệp lực mạnh, đột ngột trong các thứ này vì nếu có thì chỉ được 1-2 lần là sẽ mất độ bó, độ bám.
Nếu bạn e ngại là bàn ủi có đủ nhiệt không thì chi bằng cứ thử thôi. Cũng đâu mất nhiều thời gian. Mình thì chưa thử nhưng mình nghĩ là lúc cho vào không cần nhiều nhiệt như lúc cho ra.
Quanh mình thì có khá nhiều thứ để có thể gia nhiệt nhưng vì bây giờ không có máy nên mình cũng không thử: Súng hot gun nhiệt lên đến 600 độ; Khò ga lên đến 1200 độ; hơ lửa bếp ga cũng gần 1000 độ, hoặc bếp ga rồi đặt tấm sắt lên, bếp ga đặt nồi gang lên; bàn là là thứ có thể làm cháy quần áo thì mình cho là nó không dưới 300 độ C rồi....
Chúc thành công!
HORC Team
Reply With Quote
Reply « Chủ Đề Trước - ENGINE - Chủ Đề Sau »
Trang 1/2:  1  2   Next >
Có 0 thành viên và 1 khách đang theo dõi chủ đề này:

Quản Lý Chủ Đề Display Modes
Linear Mode Linear Mode
Quy Định