RCHobby365 - Diễn Đàn Mô Hình Điều Khiển Từ Xa Việt Nam
Thông Báo Từ RCHobby365

Trang 1/4:  1  2  3   Next > Last »
Quản Lý Chủ Đề View First Unread Switch to Linear ModeSwitch to Hybrid ModeSwitch to Threaded Mode
REDRC's Avatar
REDRC is offline REDRC
Thành Viên Chính Thức

Bị phê bình: 2
Phần 1

Do nhu cầu cần có 1 em 4 kênh to to bay ngon ngon, nhưng tìm hoài không được nên quyết định mua 1 con 3.5 kênh về mod lại thành 4 kênh, tham khảo internet thấy có nhiều con có thể mod được RED thấy con Double Horse 9104 là ứng cử viên sáng giá nhất nên quyết định mua em nó về để nghiên cứu nâng cấp em nó lên 4 kênh

Đây là hình của em nó (mượn tạm trên web cho nó...đẹp)
[url=http://www.upanh.com/_vyr_2928double-horse-9104c1_upanh/v/dnq4fy2r9bx.htm]

Dưới đây là quá trình tìm tòi nghiên cứu và nâng cấp em nó. Đầu tiên phải tìm thêm 1 cái servo nữa giống với cùng loại của em nó rất may là có nhiều con xài servo giống nó: 9025, GT9958, Esky Honey Bee V2 trong những con đó có con mình rã banh xác lấy part nên mình lấy 1 cái servo và lấy cặp tay servo của con honey V2. Con DH9104 này trong body nó có khoét sẵn lỗ để lắp thêm servo (có lẽ hãng nó tính trước sau này sẽ lên đời 4 kênh chăng?) thế là chỉ lắp vào thôi. Xong phần servo

Tới phần cái đĩa swashplate, nguyên bản của em nó dành cho 3 kênh nên nó chỉ có 1 cái tay để nối với servo nhưng phần trước của em nó lại có 2 tay cố định nhìn chung có dạng hình chữ ( Y ) chỉ cần xoay ngược 180 độ và mod chút là đã hoàn chỉnh. Nhưng chưa hài lòng lắm vì tay của servo này không dài nên nó không nhạy. Đang đợi ngoài Khang Vinh lấy về đĩa swashplate của con DH9116 để thay vào thì sẽ chuẩn không cần chỉnh lun.

Tới phần bo mạch: bỏ hẳn bo mạch zin, mua cái bo của con 9025 thay vô (vì mình có sẵn cái tx của con 9025) có thể thay mạch của con DH 9116 nếu như có tx DH9116 hoặc có thể của những con nine-eagle (kestrel500SX, free spirit...) đều được. Nhưng theo mình có lẽ DH9116 là chuẩn nhất, vì cùng hãng cùng anh em của nó mà.
Dĩ nhiên là khi thay bo mạch cũng cần phải mod lại chút ít như cắt dây điện, đấu lại dây điện của công tắc on-off.

Do cái bo mạch của 9025 lỗ khoan để bắt óc vít cố định vô body ko fit nên có định nó dính lại với nhau bằng keo silicone loại đốt nóng cho chảy ra, ịn bo mạch vô, thế là cố định, cái này ko ảnh hưởng gì cả.

Còn canopy có thể thay của con honey bee V2 vào fit luôn và rất đẹp, pin zin em nó là pin Li-ion 1300mAh, nhưng hình như dòng xả chỉ 10c thì phải, nên đã làm thêm 1 cục Bọ Cạp Hoang 1550mAh 35C kích thước cũng như trọng lượng cũng tương đương cục pin zin của nó, dĩ nhiên là bay bốc hơn nhiều.

Em nó đã cất cánh được và hover cũng tạm ổn, nhưng chưa ngon, vì mình còn phải đợi cái swashplate con DH9116 thay vô nữa, đến lúc đó là chuẩn không cần chỉnh. Chờ phần 2 mình sẽ report phần tiếp theo và hoàn chỉnh luôn nha.

Kết thúc REPORT phần 1.

---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

PHẦN II

Khi công việc tạm rảnh rồi mình tiếp tục công việc hoàn chỉnh lên 4 kênh em 9104 này. Cái swaplate mình lấy của con 9025 (60k) về ráp vô, mod chút xíu nữa và em nó đã hoàn chỉnh vô cùng.
Swaplate của con 9025 bên trái, cái zin của em nó bên phải mình cũng đã mod chút để xài tạm khi chưa có cái của 9025 thay vào, mình phải độ lại cái của con 9025 bằng 1 thanh tay kim loại có răng để fix với bộ phận cố định cái swaplate lại.

Nó hoàn chỉnh như thế này đây, nữa phần trên là của cái swaplate zin con 9104 (chỏm tròn nó mới vừa với lỗ của cái tay zin nối với thanh thăng bằng (9025 nhỏ hơn)

Lắp vô rồi nhìn như thế này đây

Nhiệm vụ của tay kim loại được mod lại là thế này

Servo trái của nó đây

Mạch điện lấy từ con 9025 lắp wa, mod chút xúi về dây và công tắc, cố định với body bằng silicone đốt chảy

Nhìn từ phía sau, đã mod lại thành 2 servo 4ch rồi nha

Mạch 9025 thì xài tay tx 9025 rồi, đã bay thử hover tới lui lên xuống tạt trái phải trong phòng, sau khi cân chỉnh tay servo rồi thì thật sự hài lòng về em nó, về thành quả của mình làm ra

Trục trặc nhỏ là do thanh thăng bằng của nó lúc mới mua về mình thấy rất cứng, nằm gắn chặt vào thanh cốt, mình đã khoét cái lỗ xuyên wa cốt cho to chút, thế là...lỏng le, và để hậu quả ngày nay là khi bay em nó hơi gật gù kiểu gà mổ thóc, nhìn nó là lạ nhưng không ảnh hưởng đến việc bay của em nó là mấy.

Kinh phí: tổng cộng khoảng 1triệu cho tx rx se rvo và những thứ linh tinh
KẾT LUẬN:
Mình rất hài lòng với thành quả đạt được, chỉ đợi chủ nhật này ra sân cho em nó cất cao cánh và làm 1 cái clip cho các bác xem chơi, nước ngoài bọn nó mod con này được thì dĩ nhiên mình cũng phải mod được chứ.

HẾT PHẦN II
Sửa lần cuối bởi REDRC : 20-03-2012 vào lúc 11:35 PM
Reply With Quote
ROID's Avatar
ROID is offline ROID
Administrator

Bị phê bình: 1
Default @ 08-02-2012, 12:13 PM #2
Trời! Trước giờ em cũng từng chơi 4ch nhưng không dám nghĩ đến chuyện mod từ 3.5ch sang 4ch như bác. Rất phục bác!
Mong thấy được em nó tới bến và bay như thế nào.
ROID Architect - Designer 09 1243 8822
HORC Team
Projects schedule: 5x DAF 95X1 Dakar truck 1/6 -> A92 Savage V.2 -> RC Spider bot -> 1/4 Rock crawler 100cc -> 1/9 Kraz full metal
Reply With Quote
bacuckut's Avatar
bacuckut is offline bacuckut
Thành Viên Mới

Bị phê bình: 4,294,967,295
Default @ 08-02-2012, 12:41 PM #3
quá toẹt vời đợi thêm ra phàn tiếp để còn học hỏi
Reply With Quote
MelaoBoi's Avatar
MelaoBoi is offline MelaoBoi
Thành Viên Chính Thức

Bị phê bình: 0
Default @ 08-02-2012, 02:52 PM #4
Em đang mong đợi tới Cn để ngắm thành quả của a RedRC đây.
Reply With Quote
banhbaothitquay's Avatar
banhbaothitquay is offline banhbaothitquay
Thành Viên Chính Thức

Default @ 08-02-2012, 02:57 PM #5
To REDRC
Có khi bay ngon, nhập hàng loạt về làm thành RED HOUSE RC PRO 4CH rồi bán ra thị trường luôn đi bác ạ
Ngày tốt lành
Sửa lần cuối bởi banhbaothitquay : 17-01-2016 vào lúc 11:35 AM
Reply With Quote
bacuckut's Avatar
bacuckut is offline bacuckut
Thành Viên Mới

Bị phê bình: 4,294,967,295
Default @ 08-02-2012, 03:02 PM #6
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi banhbaothitquay View Post
To REDRC
Có khi bay ngon, nhập hàng loạt về làm thành RED HOUSE RC PRO 4CH rồi bán ra thị trường luôn đi bác ạ
Ngày tốt lành
ý tưởng toẹt vời bác "Quay "
Reply With Quote
Những thành viên đã cám ơn bacuckut về bài viết này:
xuanvuful's Avatar
xuanvuful is offline xuanvuful
Thành Viên Chính Thức

Default @ 08-02-2012, 06:21 PM #7
To REDRC:
Xin bái phục bác, từ ý tưởng đã thành hiện thực. Chúc bác luôn có thêm nhiều ý tưởng mới để anh em học hỏi.
Xin chúc mừng bác.
Reply With Quote
vanquang's Avatar
vanquang is offline vanquang
Thành Viên Mới

Default @ 08-02-2012, 09:08 PM #8
Chúc mừng bác REDRC đã mod thành công em 9104 từ 3.5CH lên 4 CH. CN này mang ra sân cho anh em thưởng lãm và học hỏi nha bác.
PS: Bác đo dùm cốt chính đường kính bao nhiêu mm ? để mình tìm phụ cho bác cái swashplate phù hợp gắn vô bay sớm .
Mong phần 2 của bác sớm hoàn tất.
Sửa lần cuối bởi vanquang : 10-02-2012 vào lúc 10:31 PM
Reply With Quote
vanquang's Avatar
vanquang is offline vanquang
Thành Viên Mới

Default @ 13-02-2012, 08:04 PM #9
@ REDRD :
Bác tìm được swashplate mới chưa ? nếu có rồi thì làm tiếp phần 2 luôn nha. Anh em đang chờ nè !!!
Reply With Quote
phimban3's Avatar
phimban3 is offline phimban3
Thành Viên Chính Thức

Bị phê bình: 1
Default @ 14-02-2012, 12:50 AM #10
Đọc chỉ thấy ảo . Em vừa join diễn đàn . Tưởng các bác chỉ bít chơi với fix lỗi cơ bản thôi chứ hoá ra còn cả ntn nữa cỏ đấy
Fucj sát đất
Reply With Quote
Có 0 thành viên và 1 khách đang theo dõi chủ đề này:

Quản Lý Chủ Đề Display Modes
Linear Mode Linear Mode
Quy Định