RCHobby365 - Diễn Đàn Mô Hình Điều Khiển Từ Xa Việt Nam
Thông Báo Từ RCHobby365

Trang 1/24:  1  2  3  11   Next > Last »
Quản Lý Chủ Đề View First Unread Switch to Linear ModeSwitch to Hybrid ModeSwitch to Threaded Mode
secondhand's Avatar
secondhand is offline secondhand
Super Moderator

Bị phê bình: 0
Default VLRC Micro rock crawler 1/50 @ 08-03-2012, 11:24 PM #1
Chào các bạn!

Thắm thoát đã gần 5 năm kể từ khi tôi tham gia diễn đàn. Chừng ấy thời gian tôi đã học hỏi rất nhiều nơi các bạn và chia sẽ niềm vui, nhìn lại mình thì không có gì ngoài những bài commen vớ vẫn. Hôm nay phải nói là lần đầu tiên tôi làm chủ 1 thớt đúng chất độ R/C sau bao năm là thành viên. Hy vọng rằng thời gian tới tôi sẽ có nhiều nhiều thớt hơn. Mong rằng anh em ủng hộ để diễn đàn phong phú và phát triển mạnh.

Nếu có HORC DYI Micro rock crawler 1/50 thì sao lại không có VLRC Micro rock crawler 1/50 ..... vì nó là bộ tam của đồng chí ROID rứt ruột thả vảo miền Tây hẻo lánh của tôi. Đây không phải là dự án của tôi, mà là 1 cảm hứng đột xuất, mà nguồn cảm hứng tin thần lẫn vất chất từ đây. Để đáp lại tin thần đó của ROID tôi đây sẽ đồng hành cùng đòng chí ngay từ bây giờ

Như các bạn đã biết bài này thì ROID hướng dẫn độ TOY từ những thứ có sẵn chung quanh ta, cách này rất hay cho các bạn thích sáng tạo, nó giúp cho ta rèn luyện ý chí và sự khéo léo, tôi đã trãi qua thời kỳ rèn luyện này rồi nên tôi tự bước lên 1 bật . Vẫn dựa trên ý tưởng của ROID và vật liệu thì toàn là ... phế liệu nhưng cách làm khác hơn và cũng đễ cho bài viết trong diễn đàn thêm đa dạng. Nếu bạn nào có máy công cụ thì nhào vô chém Tôi chỉ làm trên duy nhất 1 máy tiện mini nhưng được trang bị "vũ khí" tận răng

Bây giờ bắt tay làm ngay
Đối với tôi thì công việc nào khó tôi làm trước ... cô độc mà, vì càng về sau càng đuối nhưng công việc nhẹ hơn nên tôi chọn làm carđan trước. Nguyên liệu là những cây Tuốc-nơ-vít củ vì nó = thép rất cứng. Trước khi gia công luộc cho mềm, khi hoàn tất trui lại.

Đầu tiên ta tiện trụ 4.5mm và trụ 3mm xong ven răng

Nhỏ như vậy thì không tài nào cầm trên tay gia công cho chính xác nên phát sinh thêm 1 đồ gá. Đó là cái mà dân thợ kim hoàn kêu là "kềm suốt" (tôi ko bit kêu là gì luôn) Khi mua về nó không đồng tâm và lỏng lẽo, nên tôi dùng 1 cây ti phuộc xe sau Honda cũ (cái này đi xin ), gia công lại cho chính xác và cứng vững hơn vì nó có 1 lớp mạ Crom cực cứng, sau này còn rất nhiều chuyện phải dùng

Được thay cán mới

Đồ gá cho nó

Gá lên ổ dao, 2 con lục giác phía dưới là để chỉnh đồng tâm, cái bánh răng để chia đều vuông góc, ý quên gắn "con chó" chổ cái lỗ rồi Cái này có thể thay bánh răng nào chia hết cho 6 thì mài những cây lục giác khỏi chê

Khi có cái đồ gá này rồi thì mọi chuyễn trở nên đơn giản đến không ngờ, và bây giờ cứ kẹp trục ta vừa gia công mà mài mà cắt

Dùng đĩa cắt

Quá trình cắt xong

Tiếp theo ta tiện phần trong của cardan. Đường kính ngoài vẫn 4.5mm, lỗ trong 2mm

Ven răng 1,6mm. Tìm mua 2.5mm và 2mm không cóa vậy mà có 1,6mm mới ghê

Khi có vít rồi ta cho cốt 2mm và khóa vít lại, vẫn đưa lên gá mài và cắt như phần trục của bánh

Cuối cùng là phần chử thập, đường kính lớn 2.5mm x 2.5mm, đường kính nhỏ 1mm

Phần khoang lỗ. Thật tình mà nói thì đây là phần khó khăn đối với tôi, cặp nhãn của tôi nó ko bình thường, 1 con 4.50 và 1 con 2.75 độ cận loạn, nhìn gần ko thấy, nhìn xa ... không thấy luôn. Làm con 1/50 này không hao vật tư mà hao .... thị lực
Lỗ được khoan 1mm trên trục tròn 3mm và 2.5mm. Khi gia công phần trụ thì được mài nhẵn bóng, bây giờ lấy dấu khoan nó không chịu vô. Thế thì 1 đồ gá tiếp được ra đời và cuối cùng cũng xong

Khoan xong mí cái lỗ và bo đầu thì tôi hết thấy đường luôn
Tạm nghĩ giãi lao, ngay mai tìm cách đưa chử thập vào trong. Phần này quyết định sống còn của cái cardan bằng thép nhỏ nhất từ trước đến nay mà tôi thấy 4.5mm.

Trong 4 cái này không phải làm sơ cua và nó cũng ko cần sơ cua, nó sẽ được chuyễn ra cho đồng chí ROID khi hoàn thành 1 bộ cầu trước

Đây là lần đầu tiên tôi viết hơi nhiều, nếu có gì không phải anh em bỏ qua cho

Chương trình được phát bất thường trên kênh http://rchobby365.com. Cám ơn nhà tài trợ Mr ROID
Thân ái chào các bạn

Hôm nay ngày 8 tháng 3
Tôi giặt dùm bà cái áo của tôi
Sửa lần cuối bởi secondhand : 17-05-2012 vào lúc 11:08 AM
Có tiền chơi hàng Box
Không tiền chơi secondhand
(nhưng thường không có tiền)

Yàmàha dzui
Mr Lâm 090.626.6309 VLRC
Reply With Quote
ROID's Avatar
ROID is offline ROID
Administrator

Bị phê bình: 1
Default @ 09-03-2012, 12:28 AM #2
Quá nể phục bác Lâm! Em phục bác trước vì điện tử, nay phục bác cả phần gia công cơ khí luôn.
Đang làm việc thấy uể oải, mệt mỏi vào đọc thấy bài này mà em như tỉnh hết cả người và khoé miệng nó cứ kéo lên đến... má suốt nãy giờ (không dám hé răng vì sợ mẹ cu cháu nó dậy bảo là hâm).
Theo đà này em nó sẽ trở thành 1 em home-made kinh điển nhất rồi. Cách thức thi công, dụng cụ sẽ đẩy việc home-made, modify và chế tạo của anh em ta lên một tầm cao hơn hẳn. Trông hình mà ai không để ý tỷ lệ chắc tưởng làm cho xe 1/10 quá.
Và sự chia sẻ cách thức thao tác của bác cũng thật quý báu. Điều băn khoăn bấy lâu của em cho việc thi công những vật nhỏ này đã có lời giải đáp vì em có suy nghĩ nhiều về việc gắn một máy mài động cơ 3 pha lên máy tiện thay cho máy phay. Nhìn cái cách mà lưỡi mài phay em thấy "phê" quá.
Không biết nói thế nào cho đã cảm giác "phê" lúc này, như phê vợ thủa mới bắt đầu yêu ấy bác ạ.
Bác cũng tiếp cho em nguồn động lực lớn vào lúc này. Mai em sẽ lại nghĩ về em nó và làm để cùng bác về đích.
Cảm ơn bác nhiều!
Trân trọng!
ROID Architect - Designer 09 1243 8822
HORC Team
Projects schedule: 5x DAF 95X1 Dakar truck 1/6 -> A92 Savage V.2 -> RC Spider bot -> 1/4 Rock crawler 100cc -> 1/9 Kraz full metal
Reply With Quote
Những thành viên đã cám ơn ROID về bài viết này:
ROID's Avatar
ROID is offline ROID
Administrator

Default @ 09-03-2012, 12:49 AM #3
Em đang rất tò mò nhất là cái vụ ấn cái chữ thập vào bác ạ. Thấy cardan RC thì nó làm chữ thập gồm 3 chi tiết (1 cục vuông, 1 trục xuyên 4mm và 1 trục xuyên 2mm) lồng và đóng vào với nhau (1 trong 2 chữ C có lỗ khoan 4mm, cái còn lại là 2mm). Ở xe 1/1 thì chữ thập là liền khối và cố định nhờ 4 chụp bạc đồng. Xe của em thì là hàn thiếc 4 chi tiết để có thể rút ra nhờ mỏ hàn và vì nó đã đủ khoẻ. Em chưa tưởng tượng được cách bác sẽ làm nên đang ngồi đoán già đoán non vì cái vụ này cũng tốn nơron thần kinh của em lâu lắm rồi.
ROID Architect - Designer 09 1243 8822
HORC Team
Projects schedule: 5x DAF 95X1 Dakar truck 1/6 -> A92 Savage V.2 -> RC Spider bot -> 1/4 Rock crawler 100cc -> 1/9 Kraz full metal
Reply With Quote
doomlii's Avatar
doomlii is offline doomlii
Moderator

Default @ 09-03-2012, 10:50 AM #4
hết chém
DOOM HORCTEAM
Tôi rất thích trẻ con ! nhất là khi............ tạo ra chúng !!! thật đấy !!
quần áo sơ sinh
Reply With Quote
Những thành viên đã cám ơn doomlii về bài viết này:
secondhand's Avatar
Super Moderator

Default @ 09-03-2012, 12:31 PM #5
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi ROID View Post
Và sự chia sẻ cách thức thao tác của bác cũng thật quý báu. Điều băn khoăn bấy lâu của em cho việc thi công những vật nhỏ này đã có lời giải đáp vì em có suy nghĩ nhiều về việc gắn một máy mài động cơ 3 pha lên máy tiện thay cho máy phay. Nhìn cái cách mà lưỡi mài phay em thấy "phê" quá.
Không biết nói thế nào cho đã cảm giác "phê" lúc này, như phê vợ thủa mới bắt đầu yêu ấy bác ạ.
Bác cũng tiếp cho em nguồn động lực lớn vào lúc này. Mai em sẽ lại nghĩ về em nó và làm để cùng bác về đích.
Cảm ơn bác nhiều!
Trân trọng!
Cám ơn Vinh đã động viên
Thật ra mình cảm thấy đơn độc trong diễn đàn, vì hơn 13.000 thành viên thì mình không biết ai và cũng không ai biết mình, lý do đó khiến minh lười viết bài để trò chuyện cùng các bạn, nó cũng giúp mình xã stress sau 1 ngày làm việc mệt nhọc.

Về việc gắn một máy mài động cơ 3 pha (của RC) lên máy tiện mình nghĩ không được, vì viên đá to hơn roto nên lực rất yếu và khi gá lên máy thì lực tì rất vững không như cầm tay. Mình dùng moto loại lớn 220v sài trục cáp của thợ điếu khắc, mua cũ 300k làm thêm bộ trục đễ gá lên máy tiện, vậy mà khi mài nó còn bựa. Khi nào rãnh mình làm 1 bài về MOD máy cộng cụ cho dễ hình dung.
Khi có 1 máy tiện thôi thì nó giống như ta có 1 laptop mà không có phần mềm ứng dụng => vô dụng . Vì thế chuyện MOD máy tiện là cần thiết, nó giúp cho ta dễ dảng hơn trong công việc

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi ROID View Post
Em đang rất tò mò nhất là cái vụ ấn cái chữ thập vào bác ạ. Em chưa tưởng tượng được cách bác sẽ làm nên đang ngồi đoán già đoán non vì cái vụ này cũng tốn nơron thần kinh của em lâu lắm rồi.
Một câu hỏi hay nhất trong ngày
Nếu lập bản quy trình gia công thì không thể viết thành văn được. Chuyện này mình phải mất mấy đêm nằm gác chân lên trán mới nghĩ ra, nó là 1 cách ..... rất chuối, không còn cách nào khác vì nó quá nhỏ. Câu trả lời sẽ nằm trong bài tiếp theo sau buổi tối hôm nay

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi doomlii View Post
hết chém
Cứ vô tư đi doom !!!
Sửa lần cuối bởi secondhand : 18-04-2012 vào lúc 12:19 PM
Có tiền chơi hàng Box

Yàmàha dzui
Mr Lâm 090.626.6309 VLRC
Reply With Quote
Tổng cộng có 2 thành viên cảm ơn bài viết này:
tui's Avatar
tui is offline tui
Super Moderator

Default @ 09-03-2012, 05:06 PM #6
Đỉnh của đỉnh là đây.
Nhìn chi tiết gia công bằng thép bé li ti mà sắc sảo thế này chỉ còn biết cách ngước nhìn thán phục thôi .
Đang mong chờ phần tiếp theo của bác, chưa hình dung được cách đưa chữ thập vào chữ C
Mình đoán mò là 1 trong 2 phần chữ thập/chữ C phải bị phá ra rồi hàn lại, phán linh tinh bác đừng chém.
Reply With Quote
Những thành viên đã cám ơn tui về bài viết này:
secondhand's Avatar
Super Moderator

Default @ 10-03-2012, 01:29 AM #7
Hôm nay hơi quá chén nên chụp hình bị sọc dưa

Đây là công đoạn cuối cho cardan. Phần này tuy khó nghĩ ra nhưng làm thì rất chuối, bởi chổ nó quá nhỏ (ko áp dụng được cho tỷ lệ lớn)

Ta cắt 2 đoạn chử thập ra và mài phần 1mm ngắn lại 1mm

tiếp theo ta bun phần C ra và đưa chử thập vào

Khi vào chử thập xong ta bóp lại và đóng đoạn thép ngang 1mm x 4mm, vì lúc khoan đoạn chử thập là 0.9mm nó cho ra 0.95mm

... Cho chạy rođai

Cuối cùng là kiểm tra xem có đạt yêu cầu theo đơn đặt hàng không

Thế là xong phần cardan. Khi hoàn tất toàn bộ các chi tiết sẽ được trui lại, lúc đó nó không còn sáng bóng mà trở thành ... đen huyền

Phần tiếp theo sẽ là HUB lái nhôm, nó vẫn được tạo ra từ phế liệu
Sửa lần cuối bởi secondhand : 10-03-2012 vào lúc 02:24 AM
Có tiền chơi hàng Box

Yàmàha dzui
Mr Lâm 090.626.6309 VLRC
Reply With Quote
Tổng cộng có 11 thành viên cảm ơn bài viết này:
Hungzombie's Avatar
Hungzombie is offline Hungzombie
Thành Viên Chính Thức

Default @ 10-03-2012, 04:44 AM #8
ôi hay, bác làm nhanh lên cho em xem tiếp
Reply With Quote
doomlii's Avatar
doomlii is offline doomlii
Moderator

Default @ 10-03-2012, 06:23 AM #9
ngon !!!! bác chụp hình trong tình trạng phê phê mà đẹp hơn cả lúc em tỉnh nhưng cái trục cacdan vẫn to hơn của em 1,5mm
DOOM HORCTEAM
Tôi rất thích trẻ con ! nhất là khi............ tạo ra chúng !!! thật đấy !!
quần áo sơ sinh
Reply With Quote
Những thành viên đã cám ơn doomlii về bài viết này:
secondhand's Avatar
Super Moderator

Default @ 11-03-2012, 01:11 AM #10
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi doomlii View Post
ngon !!!! bác chụp hình trong tình trạng phê phê mà đẹp hơn cả lúc em tỉnh nhưng cái trục cacdan vẫn to hơn của em 1,5mm
Con mắt của mình hơi tệ nên khoan mấy cái lỗ nhỏ trật lất hết trơn
Có tiền chơi hàng Box

Yàmàha dzui
Mr Lâm 090.626.6309 VLRC
Reply With Quote
Reply « Chủ Đề Trước - Mini RC Cars - Chủ Đề Sau »
Trang 1/24:  1  2  3  11   Next > Last »
Có 0 thành viên và 1 khách đang theo dõi chủ đề này:

Quản Lý Chủ Đề Display Modes
Linear Mode Linear Mode