RCHobby365 - Diễn Đàn Mô Hình Điều Khiển Từ Xa Việt Nam
Thông Báo Từ RCHobby365

Trang 1/2:  1  2   Next >
Quản Lý Chủ Đề View First Unread Switch to Linear ModeSwitch to Hybrid ModeSwitch to Threaded Mode
bcl001's Avatar
bcl001 is offline bcl001
Thành Viên Mới

Bị phê bình: 0
Mình không biết phải post vào đâu. Cũng không chắc nó là sáng tạo của mình. Chỉ là mình đang tập làm. Kiến thức chỉ bập bẹ.

Mình đang dự định tập làm một máy phun hơi nước để chuẩn bị cho mua hè năm sau. Dự tính nó sẽ như sau:
- Dùng điện 220V lấy từ quạt điện vì nó sẽ được gắn vào quạt để tận dụng thổi hơi nước đi xa hơn.
- Điểu khiển để có thể quay vòi phun đi nhiều hướng hoặc 360 độ. Cũng có thể tự hành bằng cách quay tròn vòi phun nước.

Hiện tại mình vẫn chưa nghĩ ra được cách để phun hơi nước tối ưu. Không biết có phải các máy ngoài thị trường dùng cách nén khí hay đun sôi để tạo hơi nước.

Ví trí đặt vòi phun:

Vòi phun từ đồ thông dụng: Hiện tại mình chỉ nghĩ ra được ống tiêm và kim tiêm để phun nước. Nạp nước bằng 1 vòi nối ở đầu ống tiêm. Nắp của ống bơm nước được chặn lại 1 bên để chỉ chảy nước mà không bị bơm ngược lên trên.

Hiện tại mình chưa biết cách để làm sao cho Bộ điểu khiển điều khiển động cơ và nên dùng bộ điểu khiển nào, bao nhiêu kênh...

Các phần cần điểu khiển:
- Xịt nước, đẩy pitong
- Quay vòi nước.
- Điều khiển bật tắt.
- Báo hết nước.

Mong anh em giúp đỡ và góp ý. Chân thành cảm ơn.
Reply With Quote
luckylong's Avatar
luckylong is offline luckylong
Moderator

Bị phê bình: 3
Default @ 25-11-2009, 08:48 PM #2
Không hiểu ý tưởng này của bạn để dùng cho mục đích gì? Làm mát, tưới cây, tăng độ ẩm không khí...?
Reply With Quote
bcl001's Avatar
bcl001 is offline bcl001
Thành Viên Mới

Default @ 25-11-2009, 09:59 PM #3
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi luckylong View Post
Không hiểu ý tưởng này của bạn để dùng cho mục đích gì? Làm mát, tưới cây, tăng độ ẩm không khí...?
Rất cảm ơn bạn đã quan tâm. Thật ra ý tưởng trước mắt là để làm quen với các vấn đề liên quan đến động cơ mini, điều khiển từ xa...

Sau đó là để quạt thổi hơi nước nhằm làm mát cơ thể người dùng quạt
Sửa lần cuối bởi bcl001 : 25-11-2009 vào lúc 11:42 PM
Reply With Quote
Tùng's Avatar
Tùng is offline Tùng
Administrator

Default @ 26-11-2009, 12:28 AM #4
Em có vào HCM một lần tháng 10 năm ngoái thì thấy là rất nhiều quán nhậu dùng máy phun hơi nước để làm mát. Cái này thì em nghĩ họ phải có một máy nén khí để tăng áp suất cho nước phun ra mạnh, đồng thời cái vòi phun có đường kính nhỏ thì nước sẽ phun ra dưới dạng hơi sương.

Phải có áp suất lớn thì mới phun ra hơi nước được, vậy em nghĩ với hệ thống của bác thì chưa khả thi lắm, cần nghiên cứu thêm.
Reply With Quote
bcl001's Avatar
bcl001 is offline bcl001
Thành Viên Mới

Default @ 28-11-2009, 04:36 PM #5
Thật ra mình không có ý định là cho bằng các sản phẩm đã có. Mục chỉ nhằm để tìm hiểu về điện tử, điều khiển từ xa.

Ý định hiện giờ của mình là làm cái gì đó để có thể bóp bình xịt nước, nhưng vẫn chưa nghĩ ra cách và dùng gì để tạo ra đủ lực mạnh và nhanh.

Sửa lần cuối bởi bcl001 : 28-11-2009 vào lúc 04:42 PM
Reply With Quote
Tùng's Avatar
Tùng is offline Tùng
Administrator

Default @ 28-11-2009, 08:31 PM #6
Nguyên lý hoạt động của cái bình xịt nước đó cũng chính là nén nước với áp suất cao và thiết diện lỗ thoát nước nhỏ. Theo em thì bác nên tìm hiểu nguyên lý và chế tạo 1 chiếc máy nén khí rồi dùng áp suất cho nước phun mạnh ra là ok thôi.
Reply With Quote
spy004's Avatar
spy004 is offline spy004
Thành Viên Mới

Default @ 28-11-2009, 09:08 PM #7
Vậy có liên quan gì đển RC nhỉ, mong chủ topic trình bày rõ ràng hơn về ý tưởng. Nếu muốn trao đổi về RC hobby thì bác chọn đúng nơi rồi, nhưng nếu muốn tìm hiểu về cơ điện ứng dụng thì em nghĩ bác đang lạc lối, bác có thể tham khảo thêm các forum khác như codientu.net ,dientuvietnam.net...
Reply With Quote
ROID's Avatar
ROID is offline ROID
Administrator

Bị phê bình: 1
Default @ 29-11-2009, 01:42 AM #8
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi bcl001 View Post
Thật ra mình không có ý định là cho bằng các sản phẩm đã có. Mục chỉ nhằm để tìm hiểu về điện tử, điều khiển từ xa.

Ý định hiện giờ của mình là làm cái gì đó để có thể bóp bình xịt nước, nhưng vẫn chưa nghĩ ra cách và dùng gì để tạo ra đủ lực mạnh và nhanh.

Chào bạn,
Vấn đề bạn đang đặt ra, theo như tôi thấy thì nó không có liên quan gì nhiều đến vấn đề điều khiển của những mô hình các phương tiện cơ giới lắm (đó là chủ đề của diễn đàn). Hệ thống bạn đưa ra liên quan nhiều đến tự động hóa hơn. Hãy thử tìm hiểu chút về các mô hình điều khiển trên diễn đàn thì bạn có thể nhận ra điều đó.
Về việc của bạn, cho dù ít liên quan đến RC thì mình cũng có 1 chút ý tưởng cho bạn:
Theo như cách của bạn mô tả, cần tạo ra lực đẩy cho piston vận hành. Bạn cần có 1 lò xo để đẩy piston lên và cần 1 motor để ấn piston đó xuống. Nó chính là nguyên lý vận hành ngược lại của động cơ piston dùng nhiệt như động cơ 2 thì hoặc 4 thì.
Hãy xem phần cuối của đoạn clip này bạn có thể tìm ra lời giải cho việc "bóp cò" của bạn.

Còn về việc điều khiển nó theo mình hiểu thì nó hoàn toàn là các mạch điều khiển đóng mở. Dùng remote của tivi hay trong mục "Mua & bán" có các mạch của anh TEC có thể đáp ứng nguyện vọng của bạn. Không cần đến và cũng không đúng chủ đề của các loại điều khiển đang được bàn đến trong diễn đàn.

Chúc thành công!
ROID Architect - Designer 09 1243 8822
HORC Team
Projects schedule: 5x DAF 95X1 Dakar truck 1/6 -> A92 Savage V.2 -> RC Spider bot -> 1/4 Rock crawler 100cc -> 1/9 Kraz full metal
Reply With Quote
Những thành viên đã cám ơn ROID về bài viết này:
bcl001's Avatar
bcl001 is offline bcl001
Thành Viên Mới

Default @ 30-11-2009, 03:23 PM #9
Cảm ơn bạn ROID. Mình biết cái mô hình kéo đẩy pit tông đó để làm cho trục quay, mình nghĩ đối với trường hợp của mình, thì nếu gắn motor vào trục quay khó mà đẩy pit tông tới để bóp bình xịt.

Mình có tìm thấy một số mô hình:

Và định ứng dụng:

Reply With Quote
ROID's Avatar
ROID is offline ROID
Administrator

Bị phê bình: 1
Default @ 30-11-2009, 03:41 PM #10
Sự thực thì hôm qua tôi cũng có đọc bài của bạn bên clbmohinh rồi. Phương án của bạn định áp dụng sau này không khả thi và phức tạp, nhất là trong chế tạo. Cái súng trên hình mình cũng đã từng sở hữu. Giá 1 giàn gear như vậy tầm 1,5tr đó nha.
Dù sao tôi không thích lắm nếu cứ ngồi bàn và ngẫm nghĩ. Tôi thực sự không hiểu dụng ý bạn là gì và trình độ của bạn sau khi đọc các bài của bạn. Vì vậy tôi sẽ chờ xem bạn sẽ làm thế nào và không góp ý nữa.
Chúc thành công!
ROID Architect - Designer 09 1243 8822
HORC Team
Projects schedule: 5x DAF 95X1 Dakar truck 1/6 -> A92 Savage V.2 -> RC Spider bot -> 1/4 Rock crawler 100cc -> 1/9 Kraz full metal
Reply With Quote
Reply « Chủ Đề Trước - Sáng Tạo - Chủ Đề Sau »
Trang 1/2:  1  2   Next >
Có 0 thành viên và 1 khách đang theo dõi chủ đề này:

Quản Lý Chủ Đề Display Modes
Linear Mode Linear Mode
Quy Định